15 ตอบกลับ

VIP Member

บ้านนี้ปรึกษาคุณหมอมาค่ะ เพราะอยากทานอาหารเสริม คุณหมอให้คำตอบมาว่า...ทานได้ แต่ไม่ได้ผลดีกว่าแม่ไม่ทาน ลูกจะแข็งแรงหรือไม่แข็งแรง อยู่ที่สุขภาพแม่ก่อนตั้งครรภ์ การดูแลตัวเองระหว่างตั้งครรภ์ เช่น กินอาหารครบ 5 หมู่ ออกกำลังกาย ไม่เครียด พักผ่อนให้เพียงพอ กินยาบำรุงตามที่หมอจ่ายทุกวัน คุณหมอบอกว่าแม่บ้านนี้ลูกแข็งแรงดีกว่าแม่ที่กินอาหารเสริมอีกค่ะ เพราะไม่มีปัญหาอะไรเลย ลูกน้ำหนักดีมาก พัฒนาการเร็ว ถ้าแม่อยากทานก็ไม่มีปัญหาค่ะ😊

ตอนท้องกินตัวนี้ตลอดตั้งแต่รู้ว่าท้องจนคลอด จะบอกว่าบ้านนี้กินน้ำปั่นของหวานทุกวัน ไม่เคยเสี่ยงเป็นเบาหวานเลยค่ะ คลอดมาก็สมบูรณ์แข็งแรงดี ตอนนี้น้องได้ 1 เดือน 25 วันแล้วค่ะ สดใสร่าเริงดี ผมดกดำด้วยค่ะ

เราเพิ่งทานหมดไป 1 กระปุกค่ะ เคยอ่านที่คนโพสไว้ มีคนทานเขาก็ว่าโอเคนะคะ แต่รสชาติไม่ผ่านเลย ต้องผสมนม มีคนทานเขาว่าตอนไปตรวจน้ำตาลไม่ขึ้นค่ะ เราก็เพิ่งลองเหมือนกัน

ดีน่ะค่ะ น้ำตาลไม่ค่อยขึ้นตรวจน้ำตาลสะสมออกมาดีเลยค่ะ ทั้งๆที่เรามีความเสี่ยงทุกอย่าง แล้วตั้งแต่ท้องทานแต่ของหวานค่ะ

ทานหมดไป 3 กป แล้วค่ะ คุมดีมากค่ะ ทานทุกอย่างที่ขวางหน้า 😂😂 น้ำตาลก็ไม่เคยขึ้นอีกเลยหลังจากทานจมูกข้าว

ดีนะคะ ทานไป 2 กระปุกแล้ว ก่อนทานน้ำตาล 182 หลังทานไป 1 สัปดาห์น้ำตาลลดอยู่ในเกณฑ์ปกติ ตะคริวที่ขาก็หายค่ะ

ไม่ได้ทานค่ะ ทานน้ำใบเตย คุมน้ำตาลได้ดีและอาการที่จะบวมต่างๆ ก็ไม่บวมเลยค่ะ จนตอนนี้ 33+3 Week ก็ไม่บวมค่ะ

ทานดีค่ะ ผสมนมอร่อยกว่า ทานเพียวๆ ส่วนตัวบ้านนี้ไม่เป็นตะคริว นนน้องดีตามเกณฑ์ค่ะ🥰

บ้านนี้เป็นเบาหวานพอทานไปน้ำตาลไม่ขึ้นสูงค่ะส่วนตัวว่าดีนะค่ะ

ทานตั้งแต่ท้องได้3เดือนจนคลอดน้อง3.2ตอนนี้น้องจะ2เดือนแล้วค่ะ