27 ตอบกลับ

แม่บ้านนี้กินยายากเหมือนกันค่ะ แต่พอเวลากินต้องกินแบบอมน้ำไว้ในปากแร้วใส่ยาเข้าไปค่ะแร้วกลืนยาพร้ิมน้ำเรยค่ะ

พรุ่งนี้ต้องลองค่ะ

ด้วยความที่เราไม่ชอบกลิ่นยา เราเลยใช้วิธี อมน้ำไว้แล้วหย่อนยาลงในปากแล้วกลืนเลยจ้า😂

กลิ่นยาเหม็นเนอะ ยิ่งพอละลายแล้ว สุดๆ เดี๋ยวลองทำตามค่ะ

เราได้เม็ดสีเขียวคะ อย่าคิดว่ามันคือยาคะให้คิดว่ามันคือขนมๆรีบยัดรีบกลืน✌🏻✌🏻

เค้าน่าจะผลิตแบบผง มีรสผลไม้ ชงละลายใส่แก้วดื่มเหมือนเกลือแร่หรืออาหารเสริมเนอะ 😄

ได้กินแบบนี้เลยค่ะ หลังอาหาร กลัั้นหายใจดื่มน้ำเลยค่ะ ไม่ยาก ☺️ สู้ๆเพื่อลูก

ต้องอย่าคิดว่ากินยาค่ะ ให้กลืนสบายๆ แบบเรากลืนข้าว คอจะไม่เกร็งค่ะ

ขอบคุณจ๊ะแม่

ใส่ยาเข้าปากอมน้ำแล้วเงยหน้าขึ้นให้ยาไหลลงไปหลังลิ้นแล้วกลืนคร้

ขอบคุณค่ะ เดี๋ยวคืนนี้ลองวิธีนี้ดูเลย

เปลี่ยนยาค่ะแม่ บอกหมอขอเม็ดเล็ก หรือยี่ห้ออื่นให้ไปซื้อเองก็ได้

ขอบคุณค่ะ หวังว่าหมอจะเปลี่ยนให้เนาะ

ยัดยาไว้ที่โคนลิ้นแล้วกินน้ำคำใหญ่ๆ เงยหน้าสูง กลั้นหายใจ ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

เอายายัดใส่ในกล้วยสุกให้ลื่นๆคอได้นะคะ น่าจะกินง่ายขึ้นค่ะ

ขอบคุณค่ะ #ต้องลอง

หาหมอจ้า เดี๋ยวหมอก็จ่ายยาตัวใหม่ให้เองนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ