14 ตอบกลับ

ประกันสังคมใช้ได้นะคะแม่ บริษัทเขาไม่อยากให้ลาคลอด3เดือนแล้วต้องจ่ายเงินเดือนครึ่งนึงอยู่หรือเปล่าคะ น่าเห็นใจแม่จัง แม่เก่งอดทนมาก แต่เพื่อลูกแม่ไปฝากก่อนนะคะ จะได้ยาบำรุงมาด้วยค่ะเพื่อให้ลูกแข็งแรง​นะแม่ เป็นกำลัง​ใจ​ให้​แม่​ต่อไป​น้า​ค่า โฟกัสที่ลูกก่อนน้า ถ้าเกิดอะไรขึ้นมามันย้อนเวลาแก้ไขไม่ได้

ต้องสำรองจ่ายอ่ะค

สิทธิ์ประกันสังคมอยู่ที่รพ.รัฐ หรือเอกชนคะ? ถ้าเอกชน เราไม่มั่นใจ แต่ที่รพ.รัฐ เราใช้สิทธิ์ประกันสังคมค่ะ ไม่เคยจ่ายสักบาทเดียว ตั้งแต่ฝาก จนตอนนี้25w ค่ะ ค่ายา ค่าวัคซีน ค่าตรวจ เจาะเลือดหาเบาหวาน พบหมอ ฯลฯ ยังไม่เคยจ่ายอะไรสักบาทเลยค่ะ

แปลกจัง ทำไมไม่เหมือนกันนิ

ถ้าแม่อยู่บ้านอยู่ต่างจังหวัด ไม่เสียเงิน ฝากครรภ์ค่ะ อนามัยเพราะบ้านนี้ก็ย้ายมาตอน7เดือน ไม่เสียเงินค่ายาเลย แต่แม่มีสิทธิประกันสังคมค่ะ ต้องสำรองจ่ายก่อนเหมือนกันโรงพยาบาลรัฐ

ใช่ค่ะ โรงพยาบาลรัฐบาลค่ะ

ของเราก็ประกันสังคมค่ะ ฝาก รพ รัฐ ไม่เสียตังนะคะ จะเสียก็แค่ตอนคลอด ตอนนี้บ้านนี้ใกล้คลอดแล้วที่ผ่านมาฝากท้องหรือไปหาหมอทุกครั้งไม่เสียตังนะคะแนะนำแม่รีบไปฝากท้องดีกว่านะคะ

ใช่สำรองจ่าย

VIP Member

งง ทำไมใช้สิทประกันสังคมในการตรวจไม่ได้ แล้วทำไมแม่ไม่โพสเเบบเปิดเผยตัวตน และอยาหรู้เหตุผลที่ทางบริษัทให้ออกถ้าเกิดท้อง เพราะอะไร คุณแม่ทำงานเกี่ยวกับอะไรค่ะ

ประมาณนี้แต่เขาจะมีจุดงานอื่นให้ทำนะในเมื่อก่อนนี้อ่ะค

ลูกคนแรกเราใช้ประกันสังคมไปฝากไปตรวจทุกครั้งไม่เคยเสียเงินเลยค่ะอยากให้แม่รีบไปฝากท้องนะคะจะได้ยามาบำรุงทั้งแม่และลูก

ดีจังค่ะบ้านนี้เสียค่าฝากท้องเกินค่าคลอดไปแล้วเบิกคืนได้แค่ค่ายา

ประกันสังคมใช้ได้นะค่ แม่ก็ใช้คะ เพิ่งคลอดน้องมาไม่หมดสักบาท..เพิ่งแต่ตอนคลอดแม่แค่สำรองจ่ายค่ะ

รีบไปฝากท้องก่อนนะคะ เรื่องของใช้เมื่อไหร่ก็ได้คะ สุขภาพน้องสำคัญที่สุด

ขอบคุณนะคะ

บ้านนี้สิทธิบัติทองแต่หาหมอทุกรอบจ่ายตลอดเกินตลอดมีค่าตรวจค่ายาตลอด

แถมเบิกได้แค่ 1000 แต่ที่จ่ายจริงจ่ายเป็นหมื่นน งึดมากก

แม่คะถ้าเห็นข้อความแล้วติดต่อกลับหน่อยนะคะ มีของน้องช่วยคะ

ยังไม่ได้ซาวเลยค่ะ