17 ตอบกลับ

มีค่ะ หมอเห็นตั้งแต่คลอดออกมาเลย แม่กับพ่อตัดสินใจให้ขลิบออกค่ะ ยิ่งเล็กการรักษาก็จะง่ายค่ะ ขลิบไม่เห็นแผลเลย หลีดูดนมงขลิบเสร็จน้องดูดนมได้ปกติด้วยค่ะ

ของเราน้องมีตั้งแต่เเรกเกิดเลยค่ะ ตัดสินใจให้หมอขลิบออกวันที่2เลย ไม่อยากต้องลุ้นใดใดในอนาคต ใจเเข็งไว้ค่ะ ร้องแปปเดียว

เป็นค่ะ คุณหมอเห็นตอน2เดือน หมอแนะนำว่าถ้าไม่มีผลกับการกินนม น้องดูดเต้าได้ดี หมอไม่แนะนำค่ะ อาจจะดูแล้วไม่ได้เยอะมั้งคะ

ตอนนี้6เดือน อ้อแอ้ ส่งเสียง ดูดนมเก่งเลยค่ะ

บ้านนี้รู้ตั้งแต่แรกคลอดเลยค่ะ หมอตัดออกไห้ก่อนออกจากรพ. เพราะถ้าปล่อยไว้ อนาคตน้องจะพูดไม่ชัด แนะนำไห้ไปตัดออกนะคะ

ลูกเราเป็นค่ะ หมอแนะนำให้ตัดออกตั้งแต่น้องยังไม่ถึงหนึ่งเดือน ยิ่งตัดออกไวยิ่งเป็นผลดีกับน้องค่ะ

บ้านนี้น้องก้อมีค่ะ เหนตั้งแต่วันแรกที่คลอด หมอแนะนำไห้ขลิบ แม่ก้อเรยไห้หมอขลิบไห้น้องเรยค่ะ

ลูกเราก็เป็นค่ะ ตอนแรกก็สงสัยทำไมหมอไม่ตัดให้ เราเลยพาไปตัดเองค่ะ ตอนนั้นน้องประมาณ2เดือน

ตอนคลอดน้อง คุณหมอไม่ได้เช็คให้หรอค่ะ บ้านนี้คลอดน้องหมอก็บอกเลยค่ะแล้วก็นัดมาตัดออกค่ะ

บ้านนี้ตอนยังไม่ตัดน้องดูดนมเก่งเหมือนกันค่ะ แต่คุณหมออยากให้ตัดเกรงว่าจะมีผลต่อน้องตอนหัดพูดค่ะ

แนะนำตัดออกค่ะคุณแม่เพราะจะทำให้น้องพูดไม่ชัดนะค่ะ ทำตอนเล็กง่ายกว่าตอนโตนะค่ะแม่

บ้านนี้ก็มีค่ะ แต่หมอเห็นตั้งแต่คลอดได้สามวัน ได้ยินหมอพูดแม่ตัอสินใจผ่าตัดเลยค่ะ