2 ตอบกลับ

กำลังติดเลยค่ะ ไตรมาส 2 (23-24วีค) อาการตอนแรกเหมือนติดโควิดทั่วไป ตอนนี้มาแอดมิทรพ. ตรวจเลือดปรากฎว่าเจอค่าอักเสบค่อนข้างสูง ต้องให้ยาต้านไวรัส ตอนนี้ค่าอักเสบลดลงแล้วค่ะ หมอให้กลับบ้านได้แล้ว จริงๆ โควิดไม่ติดไปสู่ลูก แค่ระวังเรื่องคลอดก่อนกำหนด กับเด็กน้ำหนักน้อยค่ะ

ตอนนี้เรายัง 2 ขีดอยู่ แต่หมออนุญาตให้กลับมารักษาที่บ้านต่อได้ เพราะค่าอักเสบในเลือดลดลงค่ะ แล้วนัดตรวจอีกครั้งวันที่ 2 พ.ค. ค่ะ คนท้องลำบากตรงกินยามั่วซั่วไม่ได้ หมอบอกได้แค่ให้อดทนค่ะ อาการอาจจะนานกว่าคนอื่น สู้ๆ นะคะคุณแม่

ถ้าอาการไม่รุนแรงเป็นช่วงไตรมาส1-2ไม่เป็นไรแต่ถ้าไตรมาส3 เสี่ยงคลอดก่อนกำหนดค่ะเพราะปอดอยู่สูงเสี่ยงลงปอดได้ง่าย

ขอบคุณค่ะ