47 ตอบกลับ

จำเป็นคะ แต่ถ้าแม่ฉีดมาก่อนท้องยังไม่ถึง 10 ปี ก็ไม่ต้องคะ แต่ถ้านานจนจำไม่ได้ ฉีดเถอะคะ 3 เข็ม เองคะ ไม่ได้ฉีดทีเดียวนะคะ นานๆ เข็มคะ

จำเป็นค่ะ หากเรารู้ประวัติว่าเคยฉีดวัคซีนบาดทะยักไม่เกิน10ปี คุณหมออาจฉีดกระตุ้นภูมิของเราค่ะ. แต่ถ้าเกิน 10 ปี ต้องฉีด 2 เข็มค่ะ

ขอบคุนคะ

จำเป็นค่ะ ยกเว้นปํที่เคยฉีดมาแล้ว จำไม่ได้ว่าไม่เกินกี่ปี นี่ท้อง 2 ลูกคนแรก 3 ขวบไม่ต้องฉีดอีกค่ะ

บ้านไหนเคยฉีดมาแล้ว ไม่เกิน10ปี หรือมีลูกคนแรกไม่เกิน10ปี หมอจะไม่ฉีดให้ค่ะ บ้านนี้ท้องแรก ฉีดค่ะ

ตอนท้องชีด2ครั้งตอน6เดีอนกับ8เดีอน เพราะบ้านนี้ไปฝากท้อง5เดีอนกว่าจะ6เดีอน ตอนนี้คลอดเเล้ว

จำเป็นค่ะบ้านนี้ฉีด2เข็มแล้วเหลืออีก1เข็มหมอบอกให้ฉีดตอนหลังคลอดค่ะ

จำเป็นค่ะ นี้ก็พึ่งฉีดเข็มแรกไปค่ะ ปวดนิดนึงทนได้ค่ะ เหลืออีก2เข็ม5555

จำเป็นค่ะบ้านนี้ไปฉัดมาแล้ว1เข็มเหลืออีก1เข็มจ้า

น่าจะขำเป็นนะคะ เพราะเราได้ฉีดเเล้ว 1 เข็ม

จำเปนจ้า...ถ้าแม่ฉีดครั้งสุดท้ายเกิน10ปี