แม่เป็นซึมเศร้าไปเสียแล้วค่ะแม่ๆ😞

แม่ถูกส่งโรงพยาบาลเมื่อเที่ยงวันของวันจันทร์ที่ 21 ที่ผ่านมาเพราะแม่ไปกินยาเกินขนาดจนหมดสติ แม่ถูกล้างท้อง และถูกงดอาหารและน้ำไป 2 วัน แม่ได้สติจริงๆในตอนเช้าของวันที่ 22 แม่เจ็บปวด และทรมานมากๆ แม่ไม่คิดว่าแม่ต้องตื่นขึ้นมามีลมหายใจอีก แม่ถูกส่งตัวให้พบจิตแพทย์ หมอซักถามอาการ และเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น สุดท้ายหมอสรุปให้ว่า แม่เป็นโรคซึมเศร้าแล้วจริงๆ ที่แย่กว่านั้นคือแม่เป็นมาหลายปีแล้ว แต่ไม่เคยได้รับการรักษา ในความโชคร้ายของชีวิตแม่แต่ยังมีความโชคดีที่ว่า ลูกในท้องของแม่เค้าปลอดภัย ยังไม่ทันได้รับผลกระทบจากยาที่แม่กินเกินขนาด เพราะมาส่งโรงพยาบาลได้ทันเวลา แม่เสียใจเหลือเกินที่แม่เป็นแบบนี้ แม่รู้สึกว่าแม่เป็นแม่ที่แย่ที่สุด😭 #แม่จะผ่านโรคนี้ไปได้ไหมคะแม่ๆ #แม่ไม่มีกำลังใจจากใครเลยจริงๆ #ไม่มีใครเค้าเข้าใจแม่เลยจริงๆ #มันเจ็บปวดและทรมานในใจแบบอธิบายเป็นคำพูดไม่ได้จริงๆ 😭😭

198 ตอบกลับ

ไม่คิดถึงใครแม่ก็ควรคิดถึงลูกในท้องนะคะต่อให้ไม่มีกำลังใจขนาดไหนแม่ก็ควรให้กำลังใจตัวเองนะคะเพราะการให้กำลังใจตัวเองดีที่สุดแล้วค่ะขอให้ผ่านไปได้นะคะสู้ๆค่ะ

แม่จะพยายามทำให้ได้นะคะ ขอบคุณอีกครั้งนะคะคุณแม่🙏🏻❤️❤️

สู้ๆนะคะคุณแม่ คุณแม่ต้องพยายามดึงตัวเองออกมาจากภาวะนั้นนะคะ มันจะค่อนข้างยาก คุณแม่ต้องมีกำลังใจที่จะอยุ่ต่อไป เพื่อลูกนะคะ ขอเป็นกำลังใจให้คุณแม่ด้วยนะคะ ❤️

ขอบคุณนะคะคุณแม่🙏🏻❤️❤️

VIP Member

ตอนท้องแม่บ้านนี้ก้อเป็นโรคซึมเศร้าเหมือนกันคะดีที่แฟนเข้าใจโรคนี้ เป็นหนักมากถึงขั้นเห็นภาพหลอนเลยคะ แม่สวดมนต์อิติปิโสนะคะแม่ช่วยได้จริงๆพยายามหาเพื่อนคุยนะคะ

จ้ายินดีแม่อย่าอยู่คนเดียวนะคะพยายามหาเพื่อนคุยนะแม่

อยากให้แม่สู้ๆนะคะ มันเป็นโรคที่น่ากลัวมากจริงไปขอให้คุณแม่ก้าวผ่านช่วงเวลานี้ไปได้เพื่อลูกในท้อง ถ้าแม่รู้สึกอารมณ์ดิ่งลองฟังธรรมะและนั่งสมาธิก็ดีนะคะ สู้ๆนะคะ

แม่ไม่เคยคิดเคยฝันเลยค่ะว่าจะอยู่กับมันมาร่วมปีแล้ว แต่ในเมื่อมันเกิดขึ้นแล้ว แม่จะขอสู้ค่ะ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำและกำลังใจดีๆจากคุณแม่มากๆนะคะ🙏🏻❤️❤️

โคตรจะเข้าใจความรู้สึกคนเป็นแม่เลยค่ะ ที่รู้สึกผิดต่อลูก นี่ขนาดยุในท้องยังไม่คลอดนะคะ สู้ๆนะคะแม่ เป็นกำลังใจค่ะ มันเป็นได้มันก็หายได้ค่ะ ท่องเอาไว้ค่ะ "เพื่อลูก"

สู้ๆนะคะเราก็เจอเหตุการณ์ที่สะเทือนใจมากๆเหมือนกัน ขณะที่เราท้องแฟนเราก็ไปทำผู้หญิงอีกคนท้องเหมือนกัน เราเสียใจร้องไห้เกือบทุกวัน แต่เราก็ต้องสู้เพื่อลูกในท้อง

เคสของคุณแม่หนักกว่าของแม่อีก คุณแม่เก่งจังค่ะที่เข้มแข็ง แม่จะเข้มแข็งให้ได้ครึ่งนึงของคุณแม่ให้ได้ค่ะ ✌🏻❤️

เข้าใจแม่นะ กอดๆนะคะ ท่องไว้ว่าเพื่อลูกนะแม่ วันที่ลูกคลอดออกมา เขาจะเป็นความสุขให้แม่ ลูกคือความรัก และโลกใบใหม่ของคนเป็นแม่ เชื่อว่าแม่จะผ่านมันไปได้ หายไวๆนะคะ

แม่เองยังไม่รู้เลยว่าจะผ่านมันไปได้ยังไง แต่แม่จะสู้ค่ะ สู้เพื่อลูก ขอบคุณสำหรับกำลังใจดีๆนะคะคุณแม่😭🙏🏻❤️

สู้สู้นะคะ รู้ว่าคงจะยาก แต่ยังไงเราก็ต้องผ่านมันไปนะคะแม่ คนสำคัญเค้าอยู่ในท้อง ใช้เป็นแรงผลักดันให้เรามีชีวิตกับลูกให้มีความสุข #อดีตแม่เลี้ยงเดี่ยว

เคยผ่านการเป็นแม่เลี้ยงเดี่ยวมาเหมือนกันค่ะคุณแม่ ขอบคุณสำหรับกำลังใจดีๆจากคุณแม่มากๆนะคะ🙏🏻❤️

ไม่เป็นไรนะคะ ฟื้นมาได้แล้ว ปลอดภัยทั้งคู่ นับว่าเป็นเรื่องที่ดีมากๆคะ ค่อยๆคิด ค่อยๆปรับนะคะ ขอให้แม่เอาชนะโรคนี้ให้ได้นะคะ เราต้องชนะมัน ✌🏻✌🏻

แม่จะสู้ แม่จะผ่านมันไปให้ได้✌🏻 ขอบคุณนะคะคุณแม่🙏🏻❤️

แต่ของหนูพึ่งเป็นตอนท้องตอนนี้ดีขึ้นแล้วตอนแรกหมอจะใหยามากินไม่กินไม่อยากให้กระทบต่อลูกอ่านหนังสือธรรมะใครที่พูดแนวลบมากๆจะไม่อยากเข้าใกล้

สู้ๆคะพี่หนูเป็นคนคิดเล็กคิดน้อยร่าเริงตอนนที่จะเป็นเวลาหัวเราะหรือนยิ้มมันเป็นอาการฝืนๆพยายามไม่คิดมากร่าเริงแต่มันยากมากค่ะหนูก็พยายามอยู่