5 ตอบกลับ

บ้านนี้เป็นจ๊ะ ตอนนี้คุมอาหารพบหมอเบาหวานเฉพาะทาง อาหารคุณแม่ แบ่งเป็น 3 มื้อหลัก และ มื้อย่อยทานเสริม 3 มื้อ 1.ทานข้าวกล้อง แทนข้าวขาว งดข้างเหนียว 2.ของทอดมัน ของหวาน ผลไม้หวานๆงดนะจ๊ะ 3.กับข้าวเน้น ต้ม นึ้ง ตุ๋น เน้น ปลา ไข่ หมูไก่ไม่ติดมัน ผักใบเขียวกินได้ไม่จำกัด งดผักหัว เช่น ฝักทอง เผือก มัน แครอท 4.มื้อหลัก ทานข้าวกล้อง+กับข้าว+น้ำเปล่า 5.มื้อเสริม ทานขนมปังโอวีท+นมจืด หรือ พร่องมันเนย หรือ ผบไม้ 1 อย่าง เช่น แอปเปิ้ล,ฝรั่ง,ส้ม เพียง 1 ลูก 6.ทานอาหารให้ตรงเวลา จะรักษาระดับน้ำตาลในเลือดได้ดี เมนูบ้านนี้ แกงจืดตำลึงใส่บวบเต้าหู้หมูสับ ไข่ตุ๋นใบกระเพรา แกงส้มปลาใส่กวางตุ้ง น้ำพริกปลาทู ,ผักนึ้ง สลับๆกันไปจ๊าแม่ ทานแค่พออิ่ม ข้าวตัก 1 ทัพพีก็อยู่ท้องจ๊า ต้มน้ำใบเตยดื่มบ้าง บางครั้งถ้าอยากทานหวาน แม่ต้องไปลดอาหารมื้อถัดไปนะจ๊ะ บ้านนี้อาทิตย์แรกเจาะตรวจน้ำตาลหลังอาหาร 3 เวลา ตอนนี้สลับเจาะ เช้า,กลางวัน,เย็น วันละ 1 ครั้ง หรือ ถ้ามื้อไหนเรากินของแปลกๆ ไม่แน่ใจอยากวัดค่าน้ำตาล ก็วัดจ๊า มีเกิน 140 บ้างแต่ถ้ารู้ว่าอะไรกินแล้วน้ำตาลพุ่ง แม่จะได้ระวังมื้ออื่นๆนะจ๊ะ

ลดอาหารคาร์โบไฮเดรต งดอาหารที่น้ำตาลสูง เน้นทานโปรตีน ออกกำลังกายร่วมด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ🥰🥰

Super Mum

นมอัลมอนด์ช่วยได้ค่ะ / อโวคาโด / ลองหาข้อมูลบทความในแอพดูค่ะ มีเยอะเลย

VIP Member

กินต้ม นึ่งงดของทอดของมันเเละข้าวเหนียว

ลองทานตัวนี้ช่วยดูนะคะ