ท้องแล้วแฟนอยากให้ทำแท่งค่ะ

แฟนเรียนจบแล้วค่ะกำลังหางานทำอยู่ จบวิศวะแต่เกรดไม่เยอะ คบกันมาจะเข้าปีที่3แล้ว พึ่งรู้ว่าท้องเมื่อเช้าวันอาทิตย์ที่ผ่านมา เค้าอยากให้เราทำแท้งมาก แต่ใจเราไม่ทำแน่นอน มีวิธีไหนทำให้เค้าเปลี่ยนใจบ้างมั้ยคะ หรือเราควรเลิกไปเลยแต่ใจยังรักเค้ามากๆ ส่วนเหตุผลของเค้าคือ เค้าไม่พร้อม เค้ายังอยากทำงานซื้อนู้นนี้ที่เค้าอยากได้ ทางบ้านเค้าฐานะดีค่ะไม่ได้ยากจนอ่ะไร ทางบ้านเราเหมือนกัน ตอนนี้ยังไม่บอกใครค่ะ เครียดมากเลย #ป้องกันโดยการกินยาคุมแบบ30เม็ดค่ะ มีลืมกินบ้างแต่พอรู้ว่าลืมก็จะกินเลยตามที่ เภสัชแนะนำค่ะ Up1# อัปเดทค่ะ ตอนนี้บอกพ่อแม่ของตัวเองแล้วค่ะพ่อแม่โอเคดีใจด้วยว่าเราไม่คิดที่จะเอาเค้าออก ส่วนทางแม่แฟน เค้าก็ค่อนข้างจะเข้าค้างลูกชายเค้าค่ะ แต่แม่เค้าก็พูดว่ายังไงก็จะรับผิดชอบเช่นส่งเงินึ่าใช้จ่ายเลี้ยงดู เพราะตัวเราคงไม่อยากจะอยู่กับผู้ชายคนนี้แล้ว เพราะเค้ายังยืนยันคำเดิม ว่าให้เราไปเอาออกค่ะ

301 ตอบกลับ

VIP Member

#ความเห็นส่วนตัว!! อยากให้ปรึกษาที่บ้านค่ะ ยิ่งถานะไม่ได้ลำบาก เรียนจบแล้วด้วย ยิ่งไม่มีเหตุผลที่จะทำค่ะ อาจจะติดตรงหน้าตาทางสังคมไปหน่อย แต่ที่สุดแล้วครอบครัวคือคนที่จะดูแลเราค่ะ ท้องและมีลูกมันจะเปลี่ยนคุณไปทั้งชีวิตเลยค่ะ ไม่ใช่เรื่องที่ตัดสินใจคนเดียวได้ค่ะ สู้ๆนะค่ะ♥️♥️ (คล้ายๆกับบ้านนี้เลยค่ะ บ้านนี้เลือกเก็บลูกไว้ค่ะ ยังไงลูกก็ต้องมีพ่อ แต่ถานะสามีภรรยาไม่มีแล้วค่ะ)

บ้านนี้single momค่ะ มีแฟนเป็นชาวอิตาลีค่ะ คบกันมา2ปีกว่า ดันมาท้องตอนจะกลับไทยพอดี โทรบอกแฟนว่าท้อง แฟนบอกไม่พร้อมให้เอาเด็กออก ส่วนพี่สาวของแฟนก็บอกให้เอาเด็กออก แต่บ้านนี้ไม่ยอมเอาออกค่ะ เค้าไม่ได้ผิดอะไร เลือกลูกค่ะ ส่วนแฟนก็ปล่อยเค้าไปตามทางของเขาค่ะ ลูกก็คือลูกของเรา ส่วนแฟนเลิกกันไปก็เป็นคนอื่นค่ะ สู้ๆนะค่ะคุณแม่ ตอนนี้16weeks แล้วค่ะ รออัลตร้าซาวด์ว่าจะเป็นหรือชายค่ะ สู้ๆค่ะ

ของเรารู้ว่าท้องแรกๆแฟนก็ให้ทำแท้งค่ะหาทุกวิธีกินยาขับก็แล้วเหลืออย่างเดียวที่ไม่ทำคือไปเอาเด็กออก แต่พอผ่านมาหลายเดือนก็ไม่สำเร็จจนเราเปิดอ่านวิบากกรรมทำแท้งให้เขาฟังเขาก็เปลี่ยนใจเลยค่ะ แล้วก็บอกเราว่างั้นก็ต้องทำใจช่วยกันเลี้ยง ตอนเขาจะให้เราไปทำแท้งแรกๆเราก็ด่าเขานะคะว่าเห็นแก่ตัวโยนความผิดมาให้เราฝ่ายเดียวเราด่าไปเยอะมากด่าเจ็บด้วย แต่ดีค่ะที่เขาไม่คิดจะเลิก.

สู้ๆนะคะแม่ ของเราแฟนยังเรียนไม่จบเลยค่ะ ห่างกัน 6 ปี ตอนนี้ท้องน้องได้ 6 เดือนแล้วค่ะ พ่อแม่แฟนดูแลเราดีมากแต่เราอยู่กับแฟนไม่ได้เพราะไม่ถูกกับพี่สาวเค้า ทุกวันนี้ขับแกร็ปส่งอาหารเสริมหลังเรียนเพื่อลูกทั้งๆที่ที่บ้านก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไร เด็กผู้ชายคนนึงที่ยังเรียนอยู่ยังคิดหาเงินเองเลยค่ะ เพราะฉะนั้นอย่าทำร้ายลูกของเราเพื่อผู้ชายเห็นแก่ตัวเลยค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ

ลองคุยกันดีๆคะแม่ คิดใหม่นะเด็กเขาไม่รู้เรื่องอะไรด้วยเลย ตอนเอากัน มันกันอยู่2คนพอมีปันหากับจะให้เอาเด็กออก มันไม่ดีนะคะ ตอนแรกบ้านนี้แม่สามีก็จะไม่เอาอะจะให้เอาออก แต่เรายืนยันไม่ต้องมายุ่งมาเตะตอนคลอดนะไม่ให้เลี้ยงแน่นอน ทุกวันนี้ก็คอยบอกคอยเตือนเราเวลาที่เราทำไรไม่ระวังเด็กในท้อง สุดท้ายถ้าเราคลอดแม่สามีบอกจะขอเลี้ยงเอง ยังไงก็ลองคุยดูคะ อย่างน้อยยังไงก็หลาน

อยากให้เค้าคิดใหม่มากเพราะเค้าก็เป็นคนดีคนนึงเลยดูแลดีทุกอย่าง แต่ทำไมเค้ามีความคิดคิดแบบนี้ 😭 ถ้าเค้ายังไม่เปลี่ยนใจคงต้องปล่อยเค้าจริงๆ คงต้องบอกแม่ของเราแล้วให้ทางผู้ใหญ่คุยกัน ยิ่งคุยกับเค้าเรายิ่งเครียดไม่มีท่าทีจะเปลี่ยนใจเลยค่ะ

สู้ๆค่ะ เดี๋ยวก็เจอทางออก ตอนแรกที่รู้ว่าท้องที่บ้านเราจะให้เอาออกจนไปพูดกับแฟนเรา ว่ายังไม่มีอะไรกันสักอย่างจะซื้อยามาให้ขับออกเรายืนยันคำเดียวว่าไม่จนทุกคนยอมทุกวันนี้ทุกคนรอคอยที่จะได้เจอเจ้าตัวน้อย ตัวสามีเองก็ปรับปรุงตัวดีขึ้นขยันขึ้นดูแลเรามากขึ้น ตั้งแต่ท้องเวลาทะเลาะกันเราชอบไล่เขา เขาก็จะพูดว่าไม่ไปสงสารลูกไม่อยากให้ลูกไม่มีพ่อทุกครั้งที่เราไล่

คล้ายๆเราเลย แต่ไม่เหมือนกันตรงที่ ทางแฟนเราก็เรียนจบมีงานทำมั่นคงแล้ว ส่วนบ้านเราฐานะไม่ดี แถมเราทำงานไม่ได้อีกต่างหาก แต่เราเลือกลูกนะ ก็เลิกกับพ่อเด็กไปเลย แล้วทางนั้นก็ไม่มารับผิดชอบอะไรด้วย ที่บ้านเค้าก็ไม่ยอมบอก เราไม่เอาอ่ะ ไม่อยากให้ลูกมีพ่อแบบนี้ ต่อให้ไม่มีลูก ก็ไม่อยากมีแฟนเป็นคนแบบนี้อยู่ดี คิดว่าโชคดีที่ตัวเองท้องไม่งั้นคงไม่ได้เห็นสันดานคน

ส่วนตัวน่ะค่ะ คิดว่าควรบอกผู้ใหญ่ค่ะ เพราะว่าการคุณกะผู้ชายที่มีความคิดแบบนี้ คุยไปไร้ประโยชน์ค่ะ ผู้ไหญ่จะไม่มีทางให้เอาออก แล้วผู้ไหญ่จะจัดการทุกอย่างได้ดีค่ะ เขาจะพร้อมไม่พร้อมเรื่องของเขาค่ะ ร่างกายเราลูกเรา ถ้าปู้ไหญ่รับรู้ ยังไงก็ต้องพร้อมค่ะ อย่าตัดสินใจคนเดียว เครียดคนเดียวน่ะค่ะ ชีวิตเรายังมีพ่อแม่พี่น้องค่ะ สู้ๆค่ะ ต้องเข้มแข็ง นึงถึงตัวน้อยไว้ค่ะ

VIP Member

วันนี้คุณรักคนที่อยู่ข้างคุณก็ไม่แปลก แต่วันข้างหน้าคุณจะรักคนที่อยู่ในท้องของคุณจนสุดหัวใจและเขาก็จะรักคุณสุดหัวใจของเขาเหมือนกันค่ะ ผัวไม่ใช่ทุกสิ่งแต่ลูกคือทุกสิ่งค่ะ ถ้าคุณทำแท้งเขาก็คงอยากถามคุณว่าเขาทำผิดอะไร แค่คุณเลือกแฟนแต่คุณไม่เลือกเขา เขาคงเสียใจนะคะ #สู้ๆค่ะ ทางออกมีเสมอ ดีกว่ารู้สึกผิดไปจนตาย ดีกว่าได้ย้อนกลับมาพูดว่ารู้งี้ไม่ทำก็ดี..

แฟนยังไม่พร้อมจะเป็นพ่อของลูกด้วยค่ะ ฉะนั้นคุณแม่ต้องเข้มแข็งให้มากๆเพราะตอนนี้ไม่ได้มีคุณแม่แค่คนเดียวแล้วนะคะ ปล่อยเขาไปเถอะค่ะ กล้าจะเอาคนแบบนั้นมาเป็นพ่อของลูกหรอคะ ขนาด1ชีวิตที่เกิดจากเขา เขายังไม่อยากได้เลย อย่าเอาออกนะคะ เด็กไม่ได้ผิดอะไรและไม่ได้รู้ได้เห็นอะไรด้วย พอคลอดมารักลูกให้มากๆนะคะ สู้เพื่อลูกนะคะ เขามาเกิดเป็นดวงใจของคุณแล้ว 🙂