9 ตอบกลับ

สำหรับแพมเพิส nb ให้ลองซื้อแพคเล็กมาไว้ก่อนก็ได้ค่ะ เพราะลูกเราอาจจะแพ้ผ้าอ้อมบางยี่ห้อ ถ้าลองใช้แล้วไม่แพ้ ค่อยกลับไปซื้อแพคใหญ่อีกประมาณ 1-2 แพค ก็ได้ค่ะ เพราะเดือนกว่าๆ ก็ต้องเปลี่ยนไซส์แล้วค่ะ

ถ้าหมายถึงผ้าอ้อมสำเร็จรูป สำหรับเด็กแรกเกิดลองอ่านเพิ่มเติมในนี้ได้ค่ะ บอกละเอียดเลย ถ้าเลี้ยงเอง อาจจะต้องเปลี่ยนบ่อยมาก ๆ เลยก็ได้นะคะ https://th.theasianparent.com/ผ้าอ้อมสำเร็จรูปเด็กแรกเกิด/web-view

ใช้ค่อนข้างเยอะพอสมควรนะคะ สำหรับแพมเพิส nb อย่างของลูกเรา ใช้แบบเทปกาว ใช้วันละประมาณ 12 อันค่ะ เพราะลูกเราร้องให้เปลี่ยนทุกครั้งที่อึหรือฉี่ค่ะ ใช้ประมาณ 3 สัปดาห์ - 1 เดือน

แพมเพิส1ห่อลองขนาดเล็กก่อนก้อได้ถ้ากลัวลูกแพ้ ใช้ออแกนิคก้อดีนะคะ เตรียมมหาหิงส์ บีแพนเธน ลูกยางแดง น้้ำเกลือสำหรับเช็คตา แอลกอฮอล์เช็ดสะดือบางรพ.จะให้มาด้วย เบบี้ออย

แอบกระซิบนิดนึงว่าส่วนใหญ่ที่เจอมา คนที่มาเยี่ยม จะหิ้วผ้าอ้อม NB มาฝากกันเยอะมากค่ะ ไม่น่าเชื่อว่าจะหิ้วมาให้ ให้มาก็เอามาคะ ไม่จำเป็นต้องตุนก็ได้ ลดราคาเรื่อย ๆ ค่ะ

ของเรา เราใช้แพมเพิส nb กับลูกทั้งกลางวัน+กลางคืน เฉลี่ยรวมกันแล้ว ประมาณ 6-10 ชิ้น/วันค่ะ ปล. ช่วงแรกเกิดซื้อแบบเทปกาวแปะนะคะ ยังไม่ต้องใช่แบบกางเกงค่ะ

แพมเพิสซื้อ1ห่อก่อนค่ะ (เพราะน้องโตไวอาจได้เปลี่ยนไซส์ หรือใส่แบบสวม) ประเภทยา มหาหิงค์ แบบลูกกลิ้ง1ขวด แล้วก็แซมบัค1ตลับค่ะ

ลูกผมใช้เปลืองมากครับ ใช้แบบเทปกาวไซส์ S ใช้วันละประมาณ 10 ชิ้น จนอายุครบ 3 เดือน ใช้ประมาณ 700 กว่าชิ้น หลากหลายยี่ห้อมาก

เห็นคนมาตอบเขากันเยอะ แต่ตอนนี้คนถามลูกคง2ขวบกว่าแล้วเเหละ โพสต์ถามมาเมื่อ2ปีที่แล้วโน่นแน๊ะ 😁