23 ตอบกลับ

TapFluencer

ไม่แปลกค่ะ บางคนท้องแรกรู้สึกตอน 20-24 วีคก็มี ถ้า 25 ไม่ดิ้น ต้องพบหมอค่ะ ยังมีเวลาอยู่ค่ะแม่ ถ้าน้องเริ่มตอดบ่อย ๆ แม่จะเริ่มจับความรู้สึกได้เองว่านี่คือลูก ไม่ใช่ลมหรือลำไส้เรา ของเราเริ่มประมาณ 16-17 วีค ตอนแรกไม่แน่ใจ พอให้พ่อเอามือมาวางไว้ น้องตอดใส่มือ แล้วก็เริ่มสังเกตว่า 18วีค แรงตอดเยอะขึ้น รู้สึกบ่อยขึ้น ถ้าเปิดท้องคอยสังเกตช่วงตอด แอบเห็นกระเพื่อมนิดๆตรงที่รู้สึกด้วยค่ะ แต่ทั้งนี้ก็แล้วแต่คนเลยค่ะ

ได้อ่านแล้วโล่งใจเลยคะเพราะกังวลมากคะขอบคุณนะคะที่มาไห้คำแนะนำ☺️

VIP Member

รอๆคะแม่ บ้านนี้กว่าจะรู้สึก20+วีคเลยคะ อาการคือ อยู่ๆก็รู้สึกเลยว่าน้องดิ้น เตะ เปลี่ยนท่านอน เป็นเพราะน้องเริ่มตัวใหญ่ขึ้นคะแม่ รอๆนะคะ

ยินดีมากๆคะ

บ้านนี้เริ่มรู้สึกตอน 16 week ค่ะ อาการที่เริ่มรู้สึกคือเหมือนมีหัวใจตุ๊บๆอยู่ที่ท้อง แต่มาชัดเจนสัปดาห์ที่ 18 อาการเหมือนมีปลาดิ้นในท้องเลยค่ะ

TapFluencer

บ้านนี้เข้า20w ถึงจะรู้สึกค่ะ พอเข้า21wหรรษาเลยค่ะ ลูบปุ้ปดิ้นตอบทันทีค่ะ ปล. ซาวมาล่าสุดตอน20+6w น้องหนัก450g อาจอยู่ที่ตัวน้องด้วยค่ะ😊 #ท้องแรก

ขอบคุณนะคะคุณแม่ที่ตอบไห้คำปรึกษา❤️

TapFluencer

ความรู้สึกจะเหมือนโดนตอดท้องค่ะ เป็นตุบ ๆ ขึ้นมา ไม่ซ้ำที่ พอเริ่มแรงขึ้น จะไม่เหมือนตอดแล้ว จะรู้สึกได้ว่าแรงกว่าเดิมค่ะ

บ้านนี้ท้อง2​ ดิ้นเเบบชัดๆเลยคือช่วง18+2​ ใจฟูมากนะเเม่เพราะท้องเเรกน้องไม่ค่อยดิ้นเลย😊

บ้านนี้ท้องแรกรู้สึกลูกดิ้นตอน 6 เดือนค่ะ พอตอนนี้ท้อง 2 รู้สึกลูกถีบตั้งแต่ 4 เดือนค่ะ

บ้านนี้รุ้สึกตั้งแต่16wแล้วค่ะ ตอนนี้20wก็รุ้สึกดิ้นเก่งมากขึ้นดิ้นตลอดเวลาเรยค่ะ😊

บ้านนี้ 18w ยังไม่ดิ้นเหมือนกันค่ะ แต่ก็มีรู้สึกเหมือนน้องจะตอดบางเป็นบางครั้งค่ะ

ทุกวันมั้ยคะ บางวันมา บางวันเงียบ แม่ใจไม่ดี 🥹

ของเรา20+ถึงดิ้นได้ชัดมากค่ะ 19ยังดิ้นแต่รู้สึกน้อยยยมาก อีกสัปดาห์เดียวค่ะแม่