41 ตอบกลับ

ท้องหรือไม่​ข้างกล่องจะบอกอยู่แล้ว​ค่ะ​ และมักเป็น​คำ​ถามที่เจอทั้งตามกลุ่มใหญ่และในแอพแทบทุกวัน​ ส่วนเรื่องเดาเพศมันเดาได้ด้วยหรอคะในเมื่อเพศลูกก้อมีแค่2เพศ​คือชายกับหญิง​ ถ้าซาวแล้วน้องหนีบก้อลุ้นตอนคลอด​ค่ะ​ บางคนหมอบอกชายอยากให้​เป็น​หญิง​ ซาวเป็นหญิง​อยากให้​เป็น​ชาย​ เลือกเพศ​ลูก​ได้ด้วยหรอ​ จะหญิงหรือชายก้อลูกค่ะ​ ถ้าลูก​รู้เค้าจะ​น้อยใจ​มั้ยล่ะ​

VIP Member

ทุกคนใจกว้างพอค่ะ แต่บางคำถามเป็นคำถามที่ไม่น่าถาม ส่วนคุณแม่เองก็ไม่น่าโพสต์ให้เป็นประเด็นขึ้นมานะคะ ทุกคนมีสิทธิ์โพสต์มีสิทธิ์ถาม แต่ก็น่าจะไตร่ตรองก่อนโพสต์หรือถามนะคะ อย่ามองว่าคนอื่นใจแคบในเมื่อตัวคุณแม่เองก็ยังใจแคบตัดสินคนอื่นแบบนี้ ถ้าคุณแม่ไม่พอใจที่คนเม้นตอบแบบนี้ คุณแม่ก็ควรเลื่อนผ่านค่ะ ไม่ใช่สร้างประเด็นขึ้นมา😇

เราคิดว่า คำถามเบสิค พื้นๆ ก็ไม่น่าจะถามนะคะ 2ขีดท้องมั้ย ท้องอยู่กินเบียร์ได้มั้ย นี่หรอคนที่กำลังจะเป็นแม่ ไม่ได้ใจแคบนะคะ บางทีมันก็เกินไป เลื่อนผ่านแล้ว บางโพสเลื่อนเป็น10รอบ ยังเจอ จนต้องได้ตอบ โพสจึงหายไป ทุกคนมีสิทธิ์โพสก็จริงค่ะ แต่ถ้าคำถามไหนมันไม่ยากเกิน คนทั่วไปรู้อยู่แล้ว ก็ไม่ควรถามนะคะ บ้านอื่นเขาอยากเห็นโพสที่สร้างสรรค์กว่านี้

จนกว่าจะเม้น มันถึงจะหายไป5555

"ใจกว้างหน่อยค่ะ ไม่ชอบก้อแค่เลื่อนผ่าน ทำใจให้สบาย ๆ ค่ะ มีตัวเล็กอยู่ในท้องค่ะ" ประโยคนี้คือ สั่งสอนตัวเองหรอ คุณหวังจะให้คนอื่นตอบคำถามให้ตรงใจคุณ คุณเองก้อใจแคบมาก ไม่ชอบคุณก้อแค่เลื่อนผ่าน เอามาโพสให้เป็นประเด็นทำไม เหงา เบื่อ เอาเวลาไปหาความรู้ในการเลี้ยงดูลูกดีกว่ามั๊ย ติดความรู้ให้สมอง ดีกว่าติดหมาให้ปาก นะ

ส่วนตัวแม่คิดว่าที่ถามว่าจางท้องไหมอ่ะไรไหม ก็ไม่ควรไปถามว่าไม่มีคู่มือหรอ อ่านข้างกล่องไม่ออกหรอ จะบอกว่า บางกล่องมันไม่มีหรอกนะคะคู่มือบอกข้างกล่องแค่ขึ้น2ขีดคือท้อง แต่ไม่ได้บอกว่าจางท้องไหม ที่เค้าถามเพราะอาจไม่มั่นใจเพราะมันมีทั้งผลหลอกผลจิง แม่ๆควรเลื่อนผ่านถ้าไม่ชอบนะคะ#ห้ามดราม่า

บางทีที่ถามว่า2ขีด ( แดงแป๊ดดดดดด ) ท้องมั้ยๆ มันก็ไม่น่าจะถามว่าแบบนี้ท้องมั้ยค่ะคือมันรู้กันอยู่แล้วผญ. ไม่มีใครไม่รู้คนที่ไม่คิดจะมีลูกหรือคนที่ไม่ท้องก็รู้ แม่คิดว่าถ้าคนที่โพสแบบนี้ เปลี่ยนคำถามเป็น... 2ขีด ท้องแล้วแม่ๆ ไปฝากท้องเลยมั้ยค่ะ 2ขีดที่รอยคออ เฮ้ย รอคอยยย อะไรแบบนี้

ใช่ค่ะนี่ก็เคยเห็นคนตำหนิคนที่โพสต์ส่วนมากจะเป็นโพสต์ถามว่าแบบนี้ท้องมั๊ยนี่จะเห็นบ่อยแล้วนี่ก็เคยโพสต์แบบคุณว่าจะไปว่าเค้าทำไมไม่ชอบก็เลื่อนผ่านไปคนท้องเหมือนกันตอนหลังนี่เห็นคนที่ชอบตำหนิเรื่องนู้นเรื่องนี่เราเลื่อนผ่านเลยค่ะใจคนมันไม่เหมือนกันไม่อยากสัมผัสพลังลบ😅😅😅

อีห่าจิก อีโลกสวย ถรุย ไม่อยากสัมผัสพลังลบ สัมผัสส้นตีนกรูมั๊ย อีเวร

บางคำถามคือมันปัญญาอ่อนไปไงคะ เช่น 2 ขีดท้องมั้ยคะ จะให้พูดแรงๆคือ ถ้าไม่โง่เกินก็น่าจะอ่านข้างกล่องได้นะ ถ้าจะอวดว่าท้อง ช่วยคิดคำพูดที่มันดูดีกว่านี้ได้มั้ยคะ บางคำถามคือไม่ควรถามค่ะ ก็หงุดหงิดเหมือนกันแหละ ถ้าให้เดาเพศลูก เราก็เข้าไปเม้นเดาเล่นๆ สนุกๆ ไป

จริงๆเราก็ไม่ได้ใจแคบนะคะ แต่ที่ตรวจครรภ์ขึ้น 2 ขีดท้องหรือไม่ท้องนี่ต้องได้เรียนได้รู้ตั้งแต่มัธยมต้นแล้วค่ะ นี่ก็ท้องแรกเหมือนกันนะคะ อยากดูโพสต์ที่คุณแม่คลอดน้องๆ หรือมีปัญหา เผื่อเจอปัญหาเดียวกันช่วยกันพูดคุย แบบนี้มันดีกว่าค่ะ

แอพนี้ห้ามโพสรูปที่น่ารังเกียจแบบมูกเลือด น้ำอะไรต่างๆที่มาจากช่องคลอด ควรเบลอรูปก่อนโพสอยู่นะคะ แต่ถ้าหมายถึงประเด็นคำถามที่ไม่น่าถามแล้วละก็ต่างคนต่างความคิดค่ะ คนที่มีการศึกษาจะไม่ถามอะไรที่ไม่น่าถาม และกล่าวหาคนที่เห็นต่างว่าใจแคบ