3เดือนผ่านไป

แชร์ประสบการณ์แม่มือใหม่ ลูกชายคนแรก คุณแม่กับพ่อช่วยกันเลี้ยงเอง2คน ช่วงเดือนแรกยอมรับว่าเหนื่อยมาก และแม่นมคัดเต้าจนอักเสบไข้ขึ้น ทั้งเจ็บแผลผ่า จนไม่รู้อะไรเจ็บกว่ากัน และแต่ละวันต้องมาเจอกับลูกร้องไม่ยอมนอน ลูกผื่นขึ้นทั้งตัว ลูกตาอักเสบ สารพัดจะเจอแต่ละวัน เราร้องไห้ทุกวัน ปรึกษาใครไม่ได้เพราะย้ายไปคลอดไกลบ้าน เราอาศัยอ่านตามตามเพจเลี้ยงลูก ช่วยได้มากจริงๆค่ะ ทั้งวิธีเอาลูกเข้าเต้า จับลูกเรอ ความโชคดีของเราคือได้คลอดโรงบาลที่สนับสนุนนมแม่100% เพราะรอบๆข้างเราชอบพูดว่านมแม่6เดือนหมดประโยชน์ นมแม่ไม่พอต้องเสริม บลาๆๆ สุดท้ายเราอยากบอกว่า เลี้ยงลูกตามแบบฉบับของเราดีที่สุดค่ะ อดทนให้ผ่าน3เดือนไปทุกอย่างลงตัวมากขึ้น เราปรับตัวได้ และได้เห็นรอยยิ้มของลูก ความเจ็บปวดและความเหนื่อยล้าที่ผ่านมาคุ้มค่ามากจริงๆค่ะ #เอาใจช่วยแม่ๆทุกคนนะคะ #แม่มือใหม่

1 ตอบกลับ

Super Mum

จริงค่ะแม่ ผ่าน 3 เดือนแรกไปได้ก็จะค่อยๆ ดีขึ้นเอง แต่เดี๋ยวจะมาเหนื่อยตอนน้องเริ่มเดิน เริ่มวิ่งอีก 😂😂

เช่นกันค่ะ สู้ๆ ✌✌❤❤