25 ตอบกลับ

ทานตัวนี้เหมือนกันค่ะ แต่เป็นสีเหลือง คุณหมอให้ทานหลังอาหารเช้าวันละ 1 เม็ด ตั้งแต่วันแรกที่ฝากครรภ์เลยค่ะ แล้วก็ยาบำรุงเลือดอีกวันละ 1 เม็ดหลังอาหารเย็นค่ะ ตัวบำรุงเลือดหมอเริ่มให้ตอนเข้าเดือนที่ 4 ค่ะ 3 เดือนแรกหมอให้เป็นแคลเซียมกับโฟเลทค่ะ

ทานตัวนี้มาตลอดการตั้งครรภ์จนตอนนี้ 8 เดือนแล้ว แม่บ้านนี้ทานหลังอาหารเช้า 1 เม็ด ตามคุณหมอสั่งทุกวันค่ะ แคลเซียมตัวนี้ดี น้องแข็งแรงรวมถึงคุณแม่ด้วยค่ะ รีบทานเลย จะได้ช่วยเสริมสร้างกระดูกและฟันค่ะ

ขอบคุณมากๆนะค่ะ

ฝากรัฐหรือเอกชนค่า ทำไม่ไม่แนะนำ เราท้องอยู่ค่า แล้วก็ทำงานอยู่ รพ.สต. ที่เราจะจ่ายให้หญิงตั้งครรภ์ตั้งแต่ 4 เดือนขึ้นไปเลยค่า

บัตรทองขึ้นอยู่กับคลินิกเอกชนค่ะ แต่เวลาคลอดเดวเขาจะส่งไปโรงบาลรัฐค่า ขอบคุณมากๆนะค่า

ทานตัวนี้อยู่เหมือนกันค่ะ หมอ ให้มาตั้งแต่ 4 เดือน จนตอนนี้ จะ 8 เดือน ก็ยังทาน

ขอบคุณนะค่า ขอให้น้องแข็งแรง​ๆนะค่ะ

บ้านนี้ได้เป็นแผงสีเหลือง ค่ะ ทานก่อนนอน ได้ตั้งแต่ฝากครั้งแรกเลยค่ะ

ทานตัวนี้เหมือนกันค่ะ หมอให้มาแต่ของเราหมอให้ทานหลังอาหารเช้าค่ะ

ขอบคุณมากค่า

ทานอยู่ค่ะ​ หมอให้แคลเซียม​ตัวนี้มากิน​ ทุกเดือนเลย​ 26​w​ แล้วค่ะ

@เก็จมณี ขอบคุณมากๆเลยนะค่า

ทานหลังอาหารเย็นทันทีค่ะ ทานห่างจากวิตามินโอบิมิน(ทานเช้า)นะคะ

บ้านนี้หมอจ่ายยาตัวนี้มาให้กินตั้งแต่ 20w แล้วค่ะ ให้กินยันคลอด

เหมือนกันเลยค่ะ แต่ของเราหมอให้เม็ด 1250 mg มาค่ะ ทานหลังอาหารเย็น