15 ตอบกลับ

เราเป็นพาหะธารัสซีเมีย เบต้าอี เหมือนกันค่ะ ทานยาบำรุง โฟลิคอย่าให้ขาด (ธารัสซีเมียชนิดนี้ โดยปกติแล้วจะไม่เสริมธาตุเหล็กค่ะ เพราะ มีเหล็กเกินอยู่แล้ว) เราไม่ได้เสริมธาตุเหล็กเลย และไม่ได้กินเครื่องใน ตับ เพิ่มค่ะ คุณหมอบอกว่า ที่เราเลือดจาง ไม่ใช่เพราะขาดธาตุเหล็ก แต่เพราะ เม็ดเลือดแดงของเราที่มีอายุสั้น+น้ำในร่างกายเพิ่มขึ้น ไม่ต้องกังวลนะคะ ดูแลตัวเองตามปกติ ทานผักสีเขียว โปรตีนให้มาก และยาบำรุง เท่านี้ก็เพียงพอแล้วค่ะ

ขอบคุณค่ะ 🙏

พาหะเหมือนกันค่ะ ทานยาอย่าขาดอันนี้ช่วยได้นะคะ เรื่องอาหารก็สำคัญ ชงน้ำแดงดื่มก็พอช่วยได้ค่ะแม่

ขอคุณค่ะพี่🙏

บ้านนี้เป็น ธาลัสซีเมียชนิดรุนแรง เราไม่ได้ทานอะไรเสริมทานยาที่หมอจัดให้ พยายามกินตับเยอะๆ

เราเป็นพาหะ สามีเป็นธาลัสซีเมียเลย แต่หมอบอกว่าคนละสายคนละชนิด ไม่รุนแรง

เรากับแฟน​เป็นพาหะ​ ทั้งคู่​ค่ะ​ แต่คนละสายพันธุ์​ ไม่มีปัญหาอะไรค่ะ​

ถ้าแต่เป็นแต่แม่ก็ไม่เป็นรัยค่ะ ก็กินยาดูแลตัวเองตามที่หมอแนะนำค่ะ

VIP Member

ของเราจ้าเป็นทั้งพ่อเเละเเม่​ ก็เเค่กินยาตามที่หมอไห้มาค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำเเนะนำนะค่ะพี่🙏

ของเราเป็น ธารัสซีเมียผิดปกติ รอตรวจแฟนเดือนหย้า เหมือนกัน .

สู้ๆน้าา ✌️✌️

ทางนี้เราเป็นพาหะคนเดียวค่ะ หมอให้ยาบำรุงเลือดมาทาน

ของเราเป็นทั้งพ่อและแม่ ก็กินยาตามที่หมอให้มาค่ะ