30 ตอบกลับ

ห้ามเด็ดขาดน่ะค่ะ..หมอเขาจะบอกก่อนออกโรงพยาบาลอยุ่แล้วว่าห้ามเกาห้ามทำอะไรทั้งนั้น..เดวมันจะยุบเองค่ะ..ถ้าไปเจาะ..จะกลายเป็นแผลเปนใหญ่มากค่ะ..เคยเจอมาแล้ว.. ห้ามน่ะค่ะคุนแม่

ห้ามเจาะเด็ดขาดค่ะ อาการปกติของการปลูกฝีดาดค่ะ พยาบาทแจ้งไว้ก่อนออกโรงพยาบาลว่าตุ่มปลูกฝีที่แขนจะปูดเป็นหนองขึ้น ห้ามเจาะห้ามบีบ เดี๋ยวแผลยุบเองค่ะ ค่อยเช็ดนะคะ

VIP Member

แนะนำให้พบคุณหมอค่ะห้ามเจาะเอง น่าจะเกิดจากฉีดวัคฉีนป้องกันวัณโรคตอนเเรกเกิด คุณหมออาจจะให้เจาะออกหรือว่ายุบเองแนะนำไปให้คุณหมอประเมินดีกว่านะคะ

VIP Member

บ้านนี้เจาะให้ลูกเลยคะ เพราะความที่ไม่รุ้อีกอย่างหมอก้อไม่เห็นบอกหรือแนะนำอะไร บ้านนี้น้องไม่เปนอะไรนะคะ เช็ดน้ำอุ่นให้และก้อเช็ดแอลกอฮอร์ให้

เค้าเรียกว่าปลูกฝี ห้ามเจาะ ห้ามบีบ เดี๋ยวแผลจะอักเสบ ให้ใช้สำลีชุบน้ำต้มสุกเช็ดเช้า-เย็น เดี๋ยวฝีจะแตกไปเองค่าา

เป็นฝีคะไม่ต้องทำอะไรคะเดี๋ยวมันจะแตกเองแล้วก็หายเองคะลูกเราก็เป็นคะตอนนี้หายแล้ว แค่คอยเช็ดทำควาทสะอาดก็พอ

น้ำต้มสุกที่สะอาดก็พอค่ะ

อย่าเจาะนะครับ ปล่อยให้แตกเอง แล้วใช้ แต่น้ำเปล่าล้าง อย่าใส่ยานะครับ เดี๋ยวเชื้อตายหมด

ขอบคุนคร่า

ไม่ต้องเจาะค่ะ เดี๋ยวจะยุบได้เองทำความสะอาดอย่างที่หมอแนะนำปกติค่ะ

เป็นฝีค่ะคือการปลูกฝีเดี๋ยวมันจะแตกไปเองนะคะเคยเห็นของหลาน

VIP Member

เป็นฝีที่หมอฉีดตั้งแต่เกิดค่ะให้มันแตกเองค่ะใช้น้ำอุ่นเช็ด