1 ตอบกลับ

ลูกบ้านนี้ก็เป็นค่ะ บางครั้งก็เอาหัวโขกกับพื้น ปรึกษากับหมอเค้าบอกว่า มันก็มีหลายสาเหตุแต่หมอคิดว่า เค้ากำลังสนุกกับสิ่งที่เค้าทำ หรือกำลังหาเหตุผลอะไรบางอย่างให้ตัวเอง หรืออาจจะเบื่อ เครียด กำลังโมโห และกำลังเรียกร้องความสนใจค่ะ วิธีแก้คือ ไม่ต้องสนใจถ้าเค้าทำแบบนี้ให้เค้ารู้ว่าสิ่งที่เค้าทำไม่ได้ทำให้พ่อแม่สนใจเค้าก็จะเลิกทำไปเองค่ะ หรือถ้าเค้ายังทำอยู่มันอาจจะเป็นช่วงวัยของเขาพอโตขึ้นอีกหน่อยพฤติกรรมแบบนี้จะหายไปเองค่ะ

ขอบคุณมากค่ะแม่❤️