16 ตอบกลับ

ตอนท้องอ่อนๆ มีเลือดออกสองครั้ง ออกครั้งแรกประมาณสองสามหยดติดชั้นใน และเห็นตอนเข้าห้องน้ำ เรากังวลมากกลัวจะแท้ง ครั้งแรกรีบไปหาหมอ หมอตรวจแล้วเกิดจากมดลูกอักเสบบวม เลยมีเลือดหยด ได้ยาแก้อักเสบมาทาน ยิ่งช่วงอากาศร้อน หมอแนะนำให้ดื่มน้ำเยอะๆ รักษาความสะอาดเวลาเข้าห้องน้ำ ล้างให้สะอาดซับให้แห้ง ตอนตรวจครั้งแรกหมอตัดชิ้นเนื้อไปตรวจด้วย กังวลและลุ้นมาก โชคดีที่ผลชิ้นเนื้อปกติ ผ่านไปอีกประมาณเดือนกว่าก็มีอากาศอีกครั้ง เลือดออกประมาณสองหยด ไม่ได้ไปหาหมอเพราะใกล้วันนัดพอดี และคอยสังเกตอยู่ตลอดว่าลูกยังดิ้นปกติ ก็แจ้งหมอว่ามีอาการ หมออัลตร้าซาวด์ดูบอกว่าไม่มีผลต่อทารก เป็นอาการมดลูกอักเสบ ให้คำแนะนำเหมือนเดิม ครั้งที่สองไม่ได้กินยา ***ทั้งนี้ทั้งนั้น หากกังวลไม่สบายใจควรไปปรึกษาแพทย์ดีที่สุดค่ะ เราเก็บความกังวลไม่สบายใจไว้ มันจะส่งผลไม่ดีแต่ลูกได้ และอาการของแต่ละคนต่างกัน ควรได้รับคำวินิจฉัยจากแพทย์จะดีที่สุด ถามในเน็ตเราว่าไม่ค่อยมีประโยชน์ค่ะ เพราะสุดท้ายสิ่งที่มีค่าที่สุดคือความปลอดภัยของลูกในท้องค่ะ อย่ากลัวที่จะไปตรวจนะคะ คำโบราณที่เค้าบอกต่อๆ กันมาส่วนตัวเราไม่เคยเชื่อเลยค่ะ

สวัสดีค่ะ ขออนุญาตตอบคำถามนะคะ เลือดล้างหน้าเด็กไม่เป็นอันตราย แต่ควรนอนพักผ่อนตามปกติ หลีกเลี่ยงการเดินมาก ๆ รวมถึงการทำงานหรือการยกของหนัก แล้วเลือดล้างหน้าเด็กก็จะหายไปเองภายใน 1 – 2 วัน ต่อจากนั้นให้คุณแม่สังเกตเรื่องประจำเดือน หากประจำเดือนไม่มาตามกำหนดก็ควรทำการตรวจการตั้งครรภ์ต่อไป โดยสามารถอ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่เลยค่ะ https://th.theasianparent.com/%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%94%E0%B8%A5%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B9%87%E0%B8%81

เริ่มแรกมีอะไรกันกับแฟนประจำเดือนไม่มา ก็ไม่ได้คิดอะไรคงพักผ่อนน้อยมั้ง เดือนถัดไปมาแบบเยอะมาก(คิดว่านี่แหละเลือดล้างหน้าเด็ก) ก็โล่งใจนึกว่าได้ลูก แต่ พอผ่านไปอีกเดือนเมนไม่มาอีกแล้ว! เลยตัดสินใจซื้อที่ตรวจครรภ์มาตรวจดู เรียบร้อยค่ะตอนนี้4เดือนแล้ว สามีตกใจมากหาว่าไปนอนกับคนอื่น ซะงั้น พลาดท้องแบบไม่ได้วางแผนอะไรกันเลย ท้อง2นี้คิดว่าคลอดแล้วจะทำหมันด้วยซะเลย😅

เลือดล้างหน้า ออกไม่เยอะค่ะ แค่เปื้อนๆนิดเดียว ไม่อันตราย น้อยคนที่เป็น เราก็เป็นค่ะ น้องก็แข็งแรงดีทุกอย่างค่ะ แต่ถ้าเลือดออกเยอะ ไม่ใช่ล้างหน้า อันตรายค่ะ

ในทางการแพทย์ไม่มีเลือดล้างหน้าเด็กค่ะมีแต่การฝังตัวของตัวอ่อน ซึ่งจะเป็นสีชมพูมีแค่ไม่กี่หยดถ้ามีเลือดออกคือแท้งคุกคามอย่างเดียวค่ะให้รีบหาหมอ

1 ค่ะ เราทำicsi แล้มีเลือดออก รีบไปหาหมอเจ้าของเคส เค้าก็บอกแบบนี้เลยค่ะ คนทั่วไปเข้าใจผิดกันเยอะมากเรื่องเลือดออก

VIP Member

ไม่มีจ้า มีแต่แท้งคุกคามจากตัวอ่อนฝังตัวทำให้มีเลือดออกเล็กน้อย แต่ถ้าฝังไม่ดีก็หลุดได้หรือแท้งนั่นเอง คนท้องไม่ควรมีเลือดออก แนะนำหาหมอจ้า

ถ้ามีเลือดออกให้หาหมออย่างเดียวค่ะไม่ว่ามากหรือน้อยไม่ต้องรออะไร เพราะมันคือแท้งคุกคามไม่ใช่ทุกคนจะโชคดีที่มีเลือดออกแล้วไม่ไปหาหมอ

เราคนนึงที่ประจำเดือนมาเมื่อเดือนเม.ย.แล้วขาดไปเดือน พ.ค. แต่ไปตรวจซาวดูหมอบอก น้องมีอายุครรภ์13สัปดาห์แล้ว ลองให้หมอซาวด์ดูแน่นอนที่สุด

เข้าดูตรงนี้ได้นะคะ เห็นหลายคนบอกเลือดล้างหน้าไม่มี https://www.pobpad.com/%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%94%E0%B8%A5%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B9%87%E0%B8%81-%E0%B8%AA%E0%B8%B1%E0%B8%8D%E0%B8%8D%E0%B8%B2

เหมือนกันค่ะ เลือดออกมาเมื่อคืน เเต่น้อยมาก สีน้ำตาลเป็นเเดง ดูไม่เป็นเลย ท้องเเรก ท้องได้3เดือนเเล้วค่ะ🥹 เเอบตกใจ🥲