คุณแม่เลี้ยงเดี่ยว สู้สุดใจ

เราเป็นคุณแม่เลี้ยงเดี่ยวตั้งแต่ท้องเลย เนื่องจากมีปัญหามากมายกับคุณพ่อของน้อง เราเลยทำใจและยอมรับ move onเลย เริ่มแรกเลยพอรู้ว่าท้องเราก็เลือกกินมากขึ้น เริ่มจากการหาข้อมูลในกูเกิลเลย เราเป็นคนไม่ชอบเด็ก คุยกับเด็กไม่เป็น เลี้ยงเด็กก็ไม่เป็นด้วย เริ่มจากเรื่องอาหารการกิน เราหาข้อมูลมา จดใส่สมุดว่าใน 7วัน เราควรทานอะไรบ้าง แบ่งเป็น 3 จำพวก คือ เนื้อ ผัก และผลไม้ **สิ่งที่ห้ามขาดเลย คือไข่และนมจืดค่ะ - เนื้อมี หมู ไก่ ปลา และปลาทะเล นึกไม่ออกก็ปลาทูค่ะ ทานสลับกันวนไป เมนูนึ่ง ทอด ตุ๋น ผัด ต้ม - ผัก ผักใบเขียว ผักใบขาว ผักตระกูลผล และถั่ว เลือกทานสลับกันให้ครบ เมนูผัด ต้ม - ผลไม้ เลือกทานผลไม้ที่มีรสเปรี้ยวมากกว่ารสหวาน (กลัวอ้วนค่ะแต่ก็ไม่ทัน555) - ไข่กิน4วันต่อ1อาทิตย์ ชอบตุ๋นใส่หมูร้อนๆ ทานอร่อยดีค่ะ บางวันทอดไข่ดาว ยำไข่ดาว - นมทานทุกวันวันละ3-4กล่อง เช้า กลางวัน และเย็น หรือก่อนนอนด้วยบางครั้ง >>เพิ่มเติมช่วงไตรมาส 2-3 เราทานอาหารเรียกน้ำนมเช่น ขิง อินทผลัม ถั่ว งา ทานแทบทุกวันค่ะ (หัวปลีทานหลังคลอดทุกวัน) เดี๋ยวมาแจกสูตรกันอีกทีนะคะ สูตรลับอร่อยมากค่ะ :) น้ำนมพุ่งแน่นอน **เราโชคดีที่ไม่แพ้ท้องเลย ก็เลยทานได้ค่อนข้าง ครบค่ะ >>หลักๆในการทานอาหารช่วงท้องก็จะมีประมาณนี้ค่ะ และที่สำคัญคือการนอนพักผ่อนให้เพียงพอและดื่มน้ำให้มากๆนะคะ >> ~~ หลังจากที่เราคลอดน้องได้8เดือน คุณพ่อของน้องก็เสียชีวิตกระทันหัน และหลังจากนั้นเราก็ทำใจและ move onจริงๆอีกครั้ง ซึ่งมันเป็นไปยากลำบากและแสนสาหัสสุดๆ~~ ตอนนี้ลูกเราจะ5ขวบแล้ว ไว้เราจะมาแชร์ประสบการณ์อื่นให้ฟังอีกน๊าา #คุณแม่เลี้ยงเดี่ยว #ทานอะไรเร่งบำรุงเบบี๋ให้แข็งแรงน้ำหนักเราขึ้น #ทานอาหารบำรุงครรถ์