แชร์ประสบการณ์ ที่ตรวจครรภ์ 2ขีดจางๆ 2 วันตรวจใหม่ เหลือ 1ขีด

เราเป็นคนที่ประจำเดือนมาตรงทุกรอบ เดือนนี้พอประจำเดือนขาดไป 1 วัน เราเลยตรวจการตั้งครรภ์เลย (เราเคยแท้ง ขูดมดลูกเมื่อเดือนกพ. แล้วรอน้องมาตลอด) ปรากฎว่าขึ้น 2 ขีดจางๆ ซึ่งก่อนหน้านี้ 1 อาทิตย์เราทั้งมึนหัว คลื่นไส้ ปัสสาวะบ่อยมาตลอด ผ่านไป 2 วันเราเลยตรวจใหม่ ปรากฎว่าเหลือ 1 ขีด ช่วงสายๆ มีเลือดซึมจางๆ พอวันรุ่งขึ้นเลือดออกเหมือนเป็นประจำเดือน แต่ไม่เยอะเท่า แล้วปวดท้อง ปวดหลังมาก เลยตัดสินใจไปหาหมอ คุณหมอให้ตรวจเลือด ปรากฎว่ามีค่าฮอร์โมนที่บอกว่าตั้งครรภ์ เลยสรุปได้ว่า เลือดที่ออกมาคือ "แท้ง" ซึ่งคุณหมอบอกว่าเกิดจากการปฏิสนธิไม่สมบูรณ์ ร่างกายเลยขับออกมาเป็นประจำเดือน คุณหมอบอกว่าเป็นปกติที่เมื่อมีการปฏิสนธิไม่สมบูรณ์ร่างกายจะขับออกมาเป็นประจำเดือน ซึ่งส่วนมากคนไข้จะไม่รู้ตัวว่าท้องแล้วแท้ง จะคิดว่าเป็นประจำเดือน แต่เราดันสังเกตแล้วตรวจตั้งแต่ต้นเลยรู้

1 ตอบกลับ

Super Mum

ดูแลสุขภาพดีๆเดี๋ยวน้องก็มาค่ะแม่ สู้ๆนะคะ

ขอบคุณนะคะ 🙂