67 ตอบกลับ

ตรวจรอบแรกเจาะเลือดตรวจค่ะ ถ้าผลออกมาว่าเสี่ยงสูงก็ไปเจาะน้ำคร่ำต่อ เจาะผ่านหน้าท้องดูดเอาน้ำคร่ำไป 2 หลอด

ไม่น่ากลัวนะคะแบบ NIPT แค่เจาะเลือดตรวจเอง แต่ถ้าผลออกมาว่าความเสี่ยงสูงถึงจะตรวจแบบเจาะน้ำคร่ำค่ะ

ตรวจคัดกรองขั้นแรกแค่เจาะเลือดค่ะแม่ ถ้าผลออกมาเสี่ยงสูงถึงจะเจาะน้ำคร่ำค่ะ ไม่น่ากลัวอย่างที่คิด

เราอายุ26 ปีก็ได้ตรวจพึ่งตรวจเดือนเมื่อกี้ค่ะเนื่องจากเรามีญาติเป็นโรคนี้ค่ะคุณหมอจึงตรวจให้ค่ะ

ไม่ตรวจสิคะน่ากลัวกว่า สมัยนี้โรคมากับคนท้องเยอะแยะ แค่เจาะเลือด รอผลสองอาทิตย์ก้อทราบแล้วค่ะ

VIP Member

อายุเท่าไหร่ก็ควรตรวจค่ะ เราท้องคน2ตอน 25 น้องเป็นดิจอร์จซินโดรม ตอนนี้น้องไม่อยู่กับแม่แล้วค่ะ

VIP Member

แค่เจาะเลือดตรวจคัดกรองนะคะแม่ เจาะเลือดไม่มีอะไรน่ากลัว ถ้าเสี่ยงถึงค่อยเจาะน้ำคร่ำตรวจ

ตรวจแบบเจาะเลือดก่อนค่ะ ถ้ามีความผิดปกติจริง หมอถึงส่งตรวจน้ำคร่ำ และไม่ได้น่ากลัวเลยนะคะ

ก็ต้องตรวจปกตินะคะ ครั้งแรกแค่เจาะเลือดหาความเสี่ยง ถ้าเสี่ยงมากถึงจะได้เจาะน้ำคร่ำค่ะ

ไม่น่ากล้วค่ะแม่ ของเราตรวจแบบเจาะเลือดค่ะ ถ้าผลออกมาเสี่ยงสูงจะเจาะน้ำคร่ำดูค่ะ