67 ตอบกลับ

ไม่น่ากลัวจ้า แม่บ้านนี้เจาะทั้ง2ท้องเลย เรากับแฟนเป็นพาหะธารัสซีเมียทั้งคู่เลยมีความเสี่ยง แต่น้องก็ปกติดีทั้ง2คนเลย ตอนนี้คนโต8ขวบ คนเล็กพึ่งได้2เดือนจ้า สู้ๆจ้าคุณแม่เพื่อเจ้าตัวน้อย

หมอให้ไปตรวจเหมือนกันค่ะหมอบอกว่าเสี่ยงต่อการติดเชือถ้าตรวจพบดาวซินโดรมก็อยุ่ที่แม่ว่าจะเอาเด็กไวมัยนี้ก็เลยไม่ตรวจเพราะยังงัยเค้าก็เกิดมาแล้วดีกว่าไปตรวจแล้วเสี่ยงติดเชื่อค่ะ

อายุ22 ตรวจเหมือนกันจ้า ชิวมากๆไม่มีอะไรน่ากลัวเรย ถ้าตรวจน้ำตาบแล้วขึ้นเสี่ยงอันนั้นเจ้บ+กลัว55+ 🤣บ้านนี้เจอเสี่ยงหมอนัดตรวจต้องเจาะ4เข้มจะเปนลมกว่าจะครบ แจ่ผลออกมาไม่เปน โล่งใจ

ตรวจดีที่สุดจ้า ลูกเป็นอะไรเราจะได้รู้หมด อย่าให้เขาออกมาลำบากก็พอ บ้านนี้ก็ตรวจ เจาะน้ำคร่ำด้วย เพราะบ้านนี้ก็เสี่ยงหลายอย่าง ตรวจเเล้วเราก็สบายใจได้ 🙂 ตอนแรกก็กลัวเหมือนกัน

บ้านนี้ 22 ก็ตรวจ คะ เเค่เจาะเลือด ส่วนเจาะน้ำคร่ำ ถ้าไม่คัดกรองก่อนเเล้วผลเป็นเสี่ยงส่วนมากเขาไม่เจาะกันนะคะต้องเจาะเลือดคัดกรองก่อนคะ ที่เเฟนไปดูมาว่าน่ากลัวน่าจะเจาะน้ำคร่ำคะ

บ้านนี้อายุ 25 ไม่ทันตรวจค่ะ เพราะตอนไปฝากครรภ์อายุครรภ์เกินแล้วค่ะ ตอนนั้นท้องได้ 5 เดือน ปัจจุบันท้องได้ 7 เดือนแล้วค่ะ แนะนำให้ตรวจคัดกรองตั้งแต่อายุครรภ์ยังน้อยๆนะคะ

ส่วนมากเดี๋ยวนี้อานุเท่าไหร่ก็ตรวจค่ะ เพื่อลดปัญหาที่จะตามมาภายหลังการคลอดค่ะ บ้านนี้หมอจะอัลตร้าซาวด์และเจาะเลือด ถ้าความเสี่ยวต่ำ ก็จบแค่นั้นค่ะ

ตรวจแบบเจาะเลือดคัดกรองไว้ก่อนค่ะ ถ้าเสี่ยงถึงจะเจาะน้ำคร่ำ เจาะเลือดไม่น่ากลัวเลยค่ะ ตั้งครรภ์อายุน้อย และอายุมาก ควรตรวจค่ะจะได้สบายใจไม่เสี่ยง

TapFluencer

บ้านนี้ตรวจค่ะแม่ ตรวจแบบเจาะเลือดไม่เจ็บเลยค่ะ ยิ่งได้ตรวจยิ่งได้รู้ว่าลูกเราเป็นอะไรมั้ย ตรวจแล้วเราจะได้สบายใจค่ะ สู้ๆนะคะแม่🥰

แม่บ้านนี้ยอมตรวจค่ะ คุณหมอบอกถึงอายุแม่จะน้อยแต่ลูกก็มีโอกาสเป็นดาวซินโดรมค่ะ บ้านนี้รอฟังผลวันที่19 อยู่ค่ะ