สามีอยากใช้น้ำยาซักผ้าผู้ใหญ่มาซักผ้าลูก (ทารก)​ / ซันไลมาล้างขวดนม ทำอย่างไรดี

เรามีความเห็นไม่ตรงกับสามี คือสามีอยากใช้น้ำยาซักผ้าผู้ใหญ่มาซักผ้าลูก (ทารก)​ เค้าบอกว่าเราไม่ควรต้องมีไมนเซทที่ยุ่งยากกับการเลี้ยงลูก แต่เรามองว่าไม่ใช่ เราคิดว่าเด็กมีผิวแพ้ง่าย ทำไมจะต้องรอให้มีผื่นแพ้ แล้วค่อยมารู้ว่าลูกแพ้แล้วค่อยเลิกใช้ ทั้งที่น้ำยาซักผ้า+ปรับผ้านุ่มเด็กก็ไม่ได้แพงเลย หรือซันไลทเอามาล้างขวดนมเนี่ย เรามองว่ามันอาจมีสารอันตรายกับเด็ก มีบ้านไหนที่ใช้น้ำยาซักผ้าปกติมาใช้ซักผ้าเด็กแล้วไม่แพ้ไหมคะ + บ้านไหนใช้น้ำยาล้างจานปกติมาล้างขวดนมไหม ตอนนี้เครียดมาก ไม่น่าเลยค่ะ ไม่น่ามีลูกกับเค้าตั้งแต่แรกเลย ถ้ารู้ว่าจะเป็นแบบนี้ :(( #39วีคพึ่งมารู้ว่าความเห็นเรื่องลูกไม่ตรงกันสุดๆ

1 ตอบกลับ

Super Mum

แรกๆ ควรใช้สินค้าเฉพาะสำหรับเด็กค่ะ เลือกแบบแพ้ง่าย sensitive ไปเลย สำหรับ น้ำยาปรับผ้านุ่ม บ้านนี้ไม่เคยใช้ค่ะ น้ำยาล้างขวดนม เลือกตามที่แม่ว่ามาค่ะ ปลอดภัยไว้ก่อน กรณีความคิดไม่ตรงกันขนาดนี้ ใจเย็นๆ ค่อยๆ ปรับจูนหากันนะคะ แม่จัดหา จัดเตรียมมาให้น้องไม่ต้องมากนะคะ ค่อยซื้อครั้งละนิดละหน่อย ของเด็กใช้ไม่เปลือง เพราะพอน้องใกล้ครบขวบ บ้านนี้ก็เริ่มปรับมาใช้แบบผู้ใหญ่เช่นกันค่ะ