น้ำนมจะหยุดจริงมั้ย

เราพึ่งคลอดได้10กว่าวันค่ะปกติให้ลูกดูดเต้าสลับกับปั้มใส่ขวดดูดค่ะเเต่จะปั้มแค่ตอนเต้าคัด เพราะตอนเต้าคัดเเล้วให้น้องดูดคือน้ำนมจะไหลเร็วเเละเยอะมากน้องค่ะ แล้วน้องน่าจะไม่ชินเลยไม่ยอมดูดเวลาเต้าคัดเราก็จะปั้มให้ค่ะ เเล้วคนที่บ้านชอบพูดว่าถ้าปั้มบ่อยน้ำนมจะหลุดเองอัติโนมั้ยเเล้าคืราตั้งใจว่าจะให้น้อง กินนม6เดือนถึง1ปีเพราะว้าไม่มีเงินซื้อนมผงแต่เราก็พยายามให้น้องดูดเต้าบ่อยแต่ เวลาเต้าคัดคือต้องปั้มจริงๆอ่ะค่ะช่วยเเนะนำหน่อยค่ะต้องทำยังไง เราไม่อยากซื้อนมผงเลยค่ะเพราะทั้งประโยชน์น้อยเเละแพงค่ะ

1 ตอบกลับ

แม่หลายคนปั๊มล้วนก็ไม่มีใครนมหดนะคะ แต่การปล่อยให้เต้าคัดแข็งนมจะหดค่ะปั๊มช่วยดีแล้ว บ้านนี้คัดก็ปล่อยลูกกิน แรก ๆ กลืนไม่ทันปกติ กินบ่อย ๆ จะรู้จักหวะเอง

แนะนำในสิ่งที่ถูกก็น่าขอบคุณอยู่หรอก แต่แนะนำถูๆไถๆเอาตามที่ตัวเองคิดอย่าไปฟังแม่ ยุคนี่ความรู้หาง่ายตามเน็ต ตามเพจพยาบาลนมแม่ไว้ค่ะ