29 ตอบกลับ

VIP Member

ถ้านึกได้ตอนไหนก็รีบกินเลยค่ะ ควรใส่ใจลูกให้มากกว่านี้นะคะ เรายังรีบตื่นมากินข้าวกินยาเลยค่ะ ควรทานให้ตรงเวลานะคะ เราอาจจะไม่หิวแต่น้องในท้องเขาหิวค่ะ

VIP Member

ต้องพยายามฝึกทานข้าวให้ตรงเวลานะคะ ทานข้าวเสร็จทานยาเลยจะได้ฝึกให้เป็นความเคยชินและจะไม่ลืมอีก เพื่อลูกค่ะต้องทำให้ได้นะคะ ถ้าแม่ตั้งใจทำได้แน่นอนค่ะ

ตังเวลาปลุกในมือถือเตือนตัวเองค่ะ ว่าต้องกินข้าวกินยา ถ้ายังไม่กินข้าวก้อเลื่อนปลุกค่ะ เด๋วน้องและแม่จะรับสารอาหารไม่เพียงพอนะคะ

เป็นเหมือนกันค่ะชอบลืมทานยาแล้วกินข้าวไม่ตรงเวลา ตอนท้อง7เดือนโดนตรวจเลือดหมอบอกเม็ดเลือดแดงลดลงเยอะ ให้ระวังจะเป็นเลือดจางค่ะ

ตั้งปลุกคะแม่ หมั่นกินข้าวให้ตรงเวลา กินอาหารที่มีประโยชน์ต่อลูกมากๆ ลูกจะได้ออกมาแข็งแรงคะ

บ้านนี้ไตรมาสแรกแทบไม่ได้ทานเลยค่ะ เห็นยาแล้วคลื่นไส้เลยบางทีทานไปแล้วก็อาเจียนออกมา

พยายามทานให้ครบค่ะ ถ้าลืมก็ควรตั้งเวลาปลุกเพื่อกินข้าวกินยา ขอให้น้องแข็งแรงนะค่ะ

บ้านนี้เคยลืม หมอเลยบอกนึกตอนไหนกินตอนนั้น แต่พยายามกินให้ตรงเวลาดีที่สุดค่ะแม่

VIP Member

ทานข้าวได้ช่วงไหนหยิบมาทานด้วยเลยค่ะ แม่บ้านนี้จะถือยาไปด้วยตลอดตอนทานข้าวค่ะ

VIP Member

นึกได้ตอนไหนทานเลยค่ะแม่ แต่อย่าทานยาบำรุงเลือดกับแคลเซียมเวลาเดียวกันก็พอค่ะ

หน้าถุงยาเราก็เขียนเวลาเดียวกันค่ะ แต่หมอบอกว่าให้กินแยก ไม่ควรกินพร้อมกันเพราะวิตามินกับแคลเซียมที่เราได้รับมันจะลดประสิทธิภาพลงค่ะ