14 ตอบกลับ

ของเราปจด.ขาด 13 วัน ไปซื้อที่ตรวจมาเจอว่าท้อง พอครบวันที่ 14 ก็เลยลองไปคลีนิคให้หมอเข็คให้ดูค่ะ หมอบอกว่ามาเร็วกันดีนะคะ 5555555 แต่ก็ไม่ได้ตรวจอะไรละเอียดมากเพราะว่ายังไม่เห็นน้อง อัลตร้าซาวเจอแต่ถุง แล้วก็ได้ยาบำรึงมาทานค่ะ กะว่าหลังปีใหม่ค่อยจะไปฝากครรภ์แล้วตรวจให้ละเอียดอีกทีค่ะ

จริงๆเมื่อรู้ว่าตั้งครรภ์ก็ควรไปหาหมอ เพื่อดูว่าการตั้งครรภ์นั้นปกติหรือไม่ (อยู่ในมดลูกและเติบโตสมกับช่วงระยะเวลาหรือเปล่า) ต่อมาก็เพื่อดูความสมบูรณ์ของทารกว่าอวัยวะต่างๆเป็นอย่างไร ปกติดีหรือไม่ รวมถึงคุณหมอจะได้จัดยาบำรุงครรภ์ให้ด้วยคะ

พอรู้ว่าท้องควรไปฝากครรถ์เลยค่ะยิ่งเร็วยิ่งดีต่อเราและลูกนะคะ เราฝากท้องตั้งแต่ 4 weeks ค่ะ คุณหมอก็จับตรวจเลือดดูความเข้มข้นของเลือด ดูว่าเป็นโรคต้องห้ามของคนท้องมั้ย แถมโดนฉีดยากระตุ้นบาดทะยักอีก 1 เข็มค่ะ ก่อนกลับก็ได้มาทานบำรุงแม่และเด็กค่ะ

ตรวจพบว่าท้องควรฝากเลยค่ะ ปกติก็ไม่ควรปล่อยไว้เกิน3เดือน ฝากแล้วหมอจะได้ให้ยาบำรุงมากินค่ะ

Promo terbesar expert care sudah dimulai, diskon hingga Rp.100.000 sedang berlangsung di shopee, ada juga voucher diskon 100% alias gratis bagi bunda yang beruntung. Buruan cek di https://shope.ee/9UfEMMqqTg (id-52691)

ไปฝากครรภ์เร็วก็ดีต่อลูกน้อยนะค่ะเพราะหมอจะได้ไห้ยสบำรุงมากินค่ะ

ถ้ารู้ตัวว่าท้องก็ไปฝากครรภ์เลยก็ดีค่ะ จะได้รีบบำรุงลูกน้อย

ควรฝากเลยตั้งแต่รู้ว่าตั้งครรภ์

เด็กหญิงเก้ารุ่ง วันรวมไทย

ไปฝากเรยค่ะฝากเร็วยิ่งดีค่ะ