15 ตอบกลับ

จริงๆถุงมือถุงเท้าเหมาะกับเด็กแรกเกิด-2สัปดาห์คะ หลังจากนั้นสามารถถอดได้คะ เพราะเด็กมีการปรับอุณหภูมิแล้ว แต่ถ้าไม่สบายใจก็สามารถถอดบ้างใส่บ้างได้ค่ะ แต่ตอนกลางวันควรถอดคะ เพื่อเป็นการไม่ปิดกั้นพัฒนาการของเด็ก และเด็กก็จะชอบดูดนิ้วมืดแก้เครียดด้วยคะ การดูดนิ้วมือนี่เป็นตั้งแต่อยู่ในท้องแล้วคะไม่ต้องคิดเยอะ แค่ดูแลความสะอาดเป็นพิเศษแค่นั้นเองคะ

VIP Member

เราใส่เฉพาะอากาศเย็น เพราะการใส่ถุงมือให้ลูกมันจะปิดกันพัฒนาการด้านการใช้นิ้วและมือของลูกค่ะ ส่วนเรื่องเอาเล็บไปข่วนหน้า เราก็คอยดูคอยตัดเล็บให้ลูกค่ะ

ตั้งแต่ออกจากโรงพยาบาลก็ไม่ใส่เลยค่ะ หมั่นคอยดูเล็บน้องว่ายาวรึยัง ถ้ายาวก็ตัดค่ะ ไม่แนะนำให้ใส่นะคะ ปิดกั้นพัฒนาการน้องจ้า

แล้วแต่แม่ค่ะ ว่าจะใส่ให้ตอนไหน ลองจับมือจับเท้าดูว่ามันเยนมั้ย ถ้าเยนก้ใส่ค่ะ ถ้าไม่เยนก้ถอดบ้าง ให้ได้ระบายอากาสบ้างจ้าาา

บ้านนี้ใส่แค่อาทิตย์แรกที่น้องเล็บยาว พอตัดเล็บน้องให้สั้นแล้วก็ไม่ใส่ค่ะ มันเป็นการปิดกั้นพัฒนาการของเด็กค่ะ

เลิกใส่ได้แล้วค่ะ เพราะมันปิดกั้นพัฒนาการของน้องอาศัยดูแลเรื่องความสะอาดมือ+กับการตัดเล็บน้อง

VIP Member

บ้านนี้ใส่ให้แค่อาทิตย์เดียวค่ะ หลังจากนั้นตัดเล็บเอา ถ้าวันไหนตัดไม่ทันก็ใส่ถุงมือกันไว้ก่อน

บ้านนี้ออกจากโรงบาลก็เอาออกเเล้วค่ะตัดเล็บเอาค่ะหมอบอกไปขัดพัฒนาการของลูก

เลิกใส่ได้แล้วคะ ถ้าวันไหนอากาศเย็นหนาวมากคอยใส่ให้ลูก ตอนกลางวันถอดคะ

บ้านเราถือ ให้ตัดเล็บตอนลูกครบเดือน ลูกเีาเลยถอดถุงมือตอนครบเดือนค่ะ