มีถุงน้ำในรังไข่จำนวนมากทั้ง 2 ข้าง ถ้าท้องมีโอกาสแท้งมั้ยคะ

เมื่อเดือนสิงหาปี 2562 เราตั้งใจปล่อยมีน้องมาตลอด ทำยังไงก็ไม่มี คุณพ่ออยากมีเลยขยันทำ จนเดือนกุมภา 63 ที่ผ่านมาเลยตัดสินใจไปตรวจดูความสมบูรณ์ของรังไข่และมดลูก พบว่า มีถุงน้ำในรังไข่ทั้ง2ข้างเยอะมากๆ ขนาดประมาณ 2 cm หมอวินิจฉัยว่าเป็น PCOS แล้วก็แนะนำให้กินยาคุมปรับฮอร์โมน หรือถ้าอยากมีลูก ให้แนะนำไปคลินิกมีบุตรยากเตรียมปรึกษาได้เลย หลังจากตรวจ เราก็ยังคงปล่อยให้มีปกติ จนล่าสุด น้องมา ตรวจเมื่อ วันที่ 2 เดือนมิถุนา ก็ตกใจมาได้ไง 😂😂😂😂 นับจากประจำเดือนล่าสุด26 เมษา ก็ได้ 7 - 8week แล้วแต่ก่อนหน้านั้นเราตรวจวันที่ 12 พฤษภา ก็ยังขึ้นขีดเดียว เลยนับตั้งแต่ วันที่ 12/5/63 มาตอนนี้ก็ 6week แล้ว ยังไม่ได้ไปฝากครรภ์ค่ะ รอให้ 12 week ว่าจะไปฝาก ตอนนี้กังวล ว่าการที่มีถุงน้ำในรังไข่มากจะเป็นอะไรต่อน้องมั้ยคะ มีคนแม่ท่านไหนเป็นเหมือนกันบ้าง แนะนำแชร์ประสบการณ์กะนได้นะคะ ขอบคุณค่ะ

1 ตอบกลับ

ขอให้คุณแม่ปลอดภัยนะคะ

ขอบคุณค่ะ 😊😊😊