8 ตอบกลับ

ลูกประคบสมุนไพรนึ่งอุ่นๆ​ ประคบเต้า​ เพื่อช่วยเปิดท้อน้ำนมคะ​ แล้วก็หมั่นให้ลูกเข้าเต้า​ ดื่มน้ำอุ่นเยอะๆคะ​ เราผ่าคลอด​ กลับมาบ้านประคบเต้ากินข้าวให้ครบ3มื้อ​ กินแต่น้ำอุ่น ทำอยู่ประมาณ3วัน​ คัดเต้าน้ำนมมาพุ่งคะ

พยายามให้น้องเข้าเต้าบ่อยๆ นวดเต้า ทำจี๊ด ใช้ผ้าชุบน้ำอุ่นปะคบด้วยค่ะ ก่อนให้นมน้อง หรือถ้ามีเครื่องทำน้ำอุ่นก็ได้นะคะ ใช้ฝักบัวได้เลย สะดวกดี กินขิงหัวปลี ช่วยได้เยอะเลยจ้า สู้ๆนะแม่

แรกๆเราก้อแทบจะไม่มีเหมือนกันค่ะเครียดมาก ยิ่งเครียดยิ่งไม่ไหล ทานน้ำเยอะๆๆน้ำร้อนหรือต้มหัวปีกินน้ำก้อด้ายค่ะ ให้ลูกเข้าเต้าบ่อยๆเดี๋ยวก้อมาเองค่ะ สู้ๆค่ะแม่

บ้านนี้ตอนคลอดก็ไม่มีนหมอให้กินโมลิเที่ยม

ใช่เครื่องปั๊มดูค่ะ​590​ รส

ดื่มน้ำอุ่นเยอะๆจ้าเเม่

ตามนี้เลยจ้าแม่ ❤

นวดประคบนมและทานน้ำขิงจ้า