ความโชคดีของคนเป็นแม่

เป็นแม่เลี้ยงเดี่ยวค่ะ โดนพ่อของเด็กทิ้ง เพียงเพราะ เค้าไม่อยากลำบากต้องมานั่งรับผิดชอบเรากับลูก ตั้งแต่รู้ว่าท้อง พ่อแม่ฝ่ายชาย ไม่เคยช่วยเหลืออะไรเลยค่ะ มีแต่ ฝั่งเรา ที่ออกค่ารักษา เขาไม่ช่วยเรื่องเงิน ยังไม่เจ็บใจเท่า เขาก้อเป็นแม่คน ที่ต้องแยกทางกับสามีเลี้ยงลูกคนเดียวมาก่อน แต่เขากับ เข้าข้างลูกตัวเอง ที่จะเลิกกับเรา และขอ ไม่รับผิดชอบเด็ก เลยแม้แต่น้อย เราเจ็บใจมาก ที่ ครอบครัว ฝ่ายชายทำกับเราและลูกเราขนาดนี้ แต่วันนี้ รู้แล้วว่า ใครทำกรรมใดไว้ กรรมนั้นย่อมส่งผลของมันเสมอ และของขวัญที่ดีที่สุด คือลูกชายที่น่ารักมากๆ นี้แหละค่ะ ความโชคดี ที่ไม่ต้องทน กับผู้ชาย เห็นแก่ตัว มักมาก อยากได้อยากมี จนลืม นึกถึง เด็กว่าเค้าจะเป็นยังไง และก้อโชคดีมากๆ ที่ลูกแข็งแรงมาก และ ครบ 32 เป็นแม่คนแล้ว เราจะท้อไม่ได้ ??

405 ตอบกลับ

VIP Member

สู้ๆค่ะแม่❤️ ชีวิตต้องเดินต่อไปค่ะ ใช้เวลาทุกวันให้มีความสุขดีกว่าค่ะ ใครไม่รักช่างเขา เจ้าตัวน้อยจะเปนกำลังใจให้แม่เสมอนะคะ ไม่มีใครยังมีลูกนะคะ

ช่างเขาค่ะแม่ ลูกคนเดียวเลี้ยงเอาค่ะ ไม่ต้องสนใจพวกเขา สุขภาพจิตเราจะแย่เอาเปล่าๆ สู้ๆนะคะ เพื่อลูกแค่คนเดียว เราเองก็คิดแบบนี้ เพื่อลูกแค่คนเดียว

สู้ๆค่ะ✌️✌️ บ้านนี้ก็เหมือนกันให้เหตุผลกับเราว่าไม่พร้อมภาระเยอะ เลยเลิกกันทางผู้ชายก่ไม่เคยส่งเสียค่ะตอนนี้36สัปดาห์กว่าแล้วใกล้ได้เจอน้องแล้วจ้า

ขอบคุณคร้า♥️♥️

บ้านนี้มีสามี ก็เหมือนไม่มี ไม่ได้ช่วยเหลืออะไร ทนๆอยู่ไปเผื่อลูกค่ะ ถ้ามีทางที่ดีจังหวะที่ดี ก็คงต้องเป็นคุณแม่เลี้ยงเดี่ยวเหมือนกันค่ะ😊✌🏻✌🏻

เป็นเหมือนกันคะ พอเราท้องเขาก้บอกว่ายังไม่พร้อม แต่ตอนทำกับไม่ป้องกัน พ่อแม่ฝ่ายชายรู้แต่กลับนิ่งเฉย ไม่รับรู้อะไร เราก้เลยถือว่าเป็นบทเรียน

ถือว่า เราพลาด ไงก้าวเดินทางผิดนะคะ สู้เพื่อลูกต่อไปนะคะ

สู้ๆนะคะ ทางนี้ก็ไม่รุ้จะออกหัวออกก้อยเช่นกัน ก็ทำได้ แต่รอเวลา แต่ยังไงก็ต้องขอบคุณเขามากเลย ที่มอบลูกให้เป็นของขวัญ 🥰🥰เป็นกำลังใจให้นะคะ

บ้านนี้ก้อเหมือนกันค่ะ เลี้ยงเดี่ยว แม่ผัวเหมือนกันเลย ไม่สนคะ ลูกฉัน ฉันเลี้ยงเองได้ บ้านนี้ไม่สนไม่แคร์ ไม่โกรธ ไม่แค้น แต่จำไม่ลืม 28+5จ้า

เราเป็นเหมือนกันเลย​

สู้ๆค่ะแม่ บ้านนี้ก็เลี้ยงเดี่ยวค่ะ ตอนนี้33+3weeks ดีใจค่ะที่ออกมาจากขุมนรกได้ ขืนฝืนอยู่ต่อคงไม่มีความสุข คุณแม่อย่าเครียดนะคะสู้ต่อไป

สู้ๆนะคะ ดีกว่าต้องร้องไห้เพราะผู้ชายที่อยากให้ลูกเรียกพ่อ เครียดแย่เลยค่ะ มีความสุขกับลูกน้อยดีกว่า เป็นกำลังใจให้นะคะ

สู้ๆค่ะ สถานะเดียวกัน และเจอแบบเดียวกัน พอเจอหน้าเจ้าตัวเล็กเมื่อไหร่ คุณจะลืมความเจ็บปวดทุกอย่าง ลูกชายเรา 6เดือนแล้วจ้า