5 ตอบกลับ

คอ หรือปากอักเสบค่ะ เวลาทานอะไรไปแล้วน้องจะเจ็บ เน้นอาหารอ่อน ทานโยเกิร์ต แล้วต้มน้ำซุปกระดูกใส่หัวหอมใหญ่มะเขือเทศให้กินนะคะ เน้นปรุบเองใส่เเค่เกลือพอมีรสชาติอ่อนๆ กินน้ำซุปเยอะๆๆ เน้นทุกมื้ออาหาร

น้องน่าจะเจ็บคอค่ะแม่ เรยทำให้ไม่ค่อยอยากกินข้าว แต่ยังพอกินอยู่บ้างหรือป่าวคะ ถ้าน้องไม่กินไรเรย ข้าว นม น้ำ ต้องพาน้องไปหาหมอนะคะ หายไวๆนะคะ

น้องอาจมีแผลหรือการอักเสบที่คอ ทำให้เจ็บค่ะ แนะนำพาไปพบหมอค่ะ

ขอบคุณค่ะ อาการน้องดีขึ้นแล้วค่ะ

VIP Member

น้องอาจเจ็บคอ หรือเจ็บลิ้นนะคะ