แตกแล้วจ้า 38 วีค 5 วัน

เด็กชาย พชรดนัย ตันเดี่ยว กำหนดคลอด 7 มิถุนายน 64 คลอดจริง 29 พฤษภาคม 64 ด้วยวิธีผ่าคลอด เพราะน้องอยู่ท่าก้น ไม่กลับหัว อายุครรภ์ 38 วีค 5 วัน น้ำหนัก 3.060 กิโลกรัม ความยาว 50 เซนติเมตร เวลาเกิด 7:19 น. น้องแข็งแรงดีไม่ต้องเข้าตู้อบ ยังดีลูกมีความปราณีกับเเม่บ้าง ที่ยอมรอผ่าตามที่หมอกำหนด คนที่มาพร้อมกัน รอผ่าเวลาเดียวกัน เเต่แม่คนนั้นเจ็บท้องก่อน ได้ผ่าฉุกเฉินตอนตีสี่ มาเล่าให้ฟัง ว่าปวดท้องโครตทรมานนนน ลูกคงเลือกเเบบนี้🥰 คงไม่อยากให้เเม่เจ็บมากใช่มั้ย แม่แอบรู้สึกผิดเลย😢 ที่บ่นลูกไม่กลับหัว ตอนอยู่ในท้อง วันนี้นั่งมองหน้าลูก ยังคิดอยู่ว่า เรามีลูกเป็นของตัวเองเเล้วเหรอ นี่คือสิ่งที่อยู่ในท้องเรามานานรึ ร่างกายคนเรานี่ก็มหัศจรรย์ดีเนอะ สร้างคนๆนึงได้จากในท้อง👶🏻 เผื่อใครสงสัยว่าทำไมผ่า แม่ตั้งใจจะคลอดเองเเต่เเรกเลย เเต่ลูกไม่กลับหัวค่ะเลยต้องยอมผ่า ตอนเข็นไปห้องผ่า ไม่ทันได้ร่ำลาให้กำลังใจกันเลย “คุณพ่อรอหน้าห้องนะคะ” เเล้วก็เข็นแม่เข้าห้องเลย บอกเลยว่ากลัวมากกกกกก ไม่เคยผ่าตัดใหญ่เลยในชีวิต พยาบาลก็น่ารักดีชวนคุยตลอด ถามพยาบาลตลอด เจ็บๆมั้ยๆ จนถึงในห้องผ่า โดนแก้ผ้า เอาฉากมากั้น คุณหมอวิสัญญีมาอธิบายต่างๆ หมอผู้หญิง พูดจาดีน่ารัก ระหว่างงอตัวรอ จะอึดอัดหน่อย ตอนที่หมอแทงเข็มบล็อกหลัง ก็ไม่เจ็บมั้ง หรือบางคนอาจจะเจ็บ เเต่สำหรับกิ๊กทนได้ จากนั้นช่วงล่างก็ชาไปเลย เเต่ยังรู้สึก รู้ว่ากำลังสวนสายฉี่เเน่ๆ เเต่ไม่เจ็บ ถามตลอด ตอนนี้กำลังสวนสายฉี่ใช่มั้ยคะ คือกลัวยายังไม่ออกฤทธิ์🤣 หมอบอกว่าจะรู้สึกเเต่ไม่เจ็บเเน่นอน ลองขมิบก้นดูค่ะ ถ้าขมิบไม่ได้ ไม่ต้องกังวลเเล้วค่ะ ไม่เจ็บชัวร์ ถึงคิวหมอผ่า เค้าก็ชิวกันนะ คุยเรื่องหุ้นไป ผ่าไป ไม่ได้บอกว่าจะผ่าเเล้วนะครับ ได้ยินหมอวิสัญญีพูดว่า “ขาออกมาเเล้วค่ะ ขายาวเชียว หุ่นสลิมกำลังดี” นั่นแหละถึงรู้ว่าหมอผ่าเเล้ว 555 ระหว่างผ่าเเค่รู้สึกว่า หมอกำลังดึงๆอะไร ออกจากท้องอยู่มั้ง ไม่เจ็บเลย รับรู้ถึงความเตียงโยกกันเลยทีเดียว ยิมอยู่ในท่าก้น เอาขาออกมาก่อน ตอนผ่าอ่ะไม่นานเลย เเปปเดียว ไม่เกิน 20 นาทีได้มั้ง ตอนเย็บเเผลใช้เวลานานกว่า ก่อนที่ใกล้จะเสร็จ เริ่มมีอาการ คลื่นไส้ ปากสั่นเเบบฟันกระทบกัน เเต่ก็ยังไม่อ้วก ต้องกัดฟันไม่ให้สั่น ครั้งเเรกที่ได้ยินเสียงลูก ก็ยังเเบบ นั่นเสียงลูกเราใช่มั้ย มึนงงไปหมด พอพยาบาลอุ้มมา โห้ว ปากนี่เอาพ่อมาชัดๆ พยาบาลเอามาให้ถ่ายรูป ก่อนไปก็เอาปากน้องมาจุ๊ฟแก้ม เห้ยยยยยย มันรู้สึกดีว่ะ 🥺 ถึงจะเป็นเวลาเเค่แปปเดียว อยู่ในห้องพักฟื้นอีก 1 ชั่วโมง ถึงไปห้องตัวเอง ผลข้างเคียงจากการผ่า ก็อาการสั่นเเหละ เเค่คันตามตัว เเต่คันเเบบทนได้ ไม่คันมาก สรุปคือผ่าไม่น่ากลัวอย่างที่คิด เเต่เเผลผ่ามาลุ้นกันอีกที ก็ยังมีปวดอยู่ เเต่ด้วยความเเม่ ต้องรีบหายให้เร็วที่สุด เพราะอยากดูแลลูกเร็วๆ ถึงจะเจ็บหรือปวดแผลอยู่ ก็ต้องฝืนเดิน ฝืนทำ เพราะลูกเเหละ จะทำให้ลืมความเจ็บไปเอง หลังจากนี้ชีวิตคงจะบันเทิงน่าดู แม่จะดูแลยิมให้ดีที่สุดนะครับ #BABYGYM 🖤🤟🏻

แตกแล้วจ้า 38 วีค 5 วัน
1 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ
Super Mum

ยินดีด้วยนะคะ