2 ตอบกลับ

เป็นประสบการณ์กับตัวเองเลยค่ะ ตอนนี้ 35+3wแล้ว แต่ตอนเป็น เป็นตอนประมาณ 30w คือตอนแรกแค่รู้สึกเจ็บๆตรงก้นหรือสะโพกด้านขวาค่ะเป็นบางครั้งค่ะ ก็คิดว่ามันจะหายไปเอง พออีก 2-3 วันเท่านั้นแหละค่ะ กลางคืนปวดฉี่จะลุกไปห้องน้ำ ปรากฎว่าลุกจากเตียงไม่ได้เลย ขยับแล้วเจ็บมากจนร้องน้ำตาไหล ต้องปลุกสามีบอกว่าเดินไม่ได้ให้พยุงพาไปเข้าห้องน้ำ ไปห้องน้ำด้วยความเจ็บทรมานสุดๆ ตอนตื่นสามีพาไปหาหมอ หมอบอกว่า เป็นเพราะ เรานั่งนานเกินไป นั่งทำงานหน้าคอมที่บ้านอ่ะค่ะ 6-7 ชม. ต่อวัน สัปดาห์ละประมาณ 3-4 วัน คือคุณหมอบอกว่าแม่ท้องนั่งท่าใดนานๆไม่ได้ ต้องลุก เดิน นอน สลับกันไปเป็นช่วงๆ เพราะถ้าเรานั่งนานๆ น้ำหนักลูกในท้องจะทับกระดูกเชิงกรานเราค่ะ หมอให้ยาทามาค่ะ เพราะยากินมันแรงเด๋วส่งผลต่อลูก ทายา ประมาณเกือบ 10 วัน ก็กลับมาเดินได้เหมือนเดิมตามปกติ ไม่ทราบว่าแม่ได้นั่งนานๆรึเปล่าค่ะ

ค้ะขอบคุนค้ะ

VIP Member

ปกติค่ะแม่แสดงว่าน้องหนัก พยายามอย่าเดินบ่อยค่ะ

ค่ะขอบคุนมากนะค่ะ