48 ตอบกลับ

VIP Member

เราได้เจาะแค่แม่ค่ะ แต่แม่ปกติ หมอก็ไม่ได้เจาะพ่อเลย แต่เพื่อนและพี่อีกคน โดนจับเจาะทั้งพ่อแม่พร้อมกันแต่แรกเลยค่ะ คิดว่าน่าจะแล้วแต่ดุลยพินิจของหมอประกอบกับความเสี่ยงต่างๆมั้งคะ

ถ้าผลเลือดคุณแม่ออกมาปกติ คุณพ่อก็ไม่ต้องตรวจค่ะ เพราะตอนท้องแรกบ้านนี้คุณพ่อไม่ต้องตรวจค่ะ เพราะผลเลือดคุณอม่ปกติค่ะ

บ้านนี้เจาะทั้งแม่และพ่อจ้า ผลออกมาพ่อเป็นพาหะธาลัซซีเมียจ้าแต่แม่ไม่ผลออกมาปกติหมอบอกไม่เป็นไรคะ เอาแม่เป็นหลักคะ

บ้านนี้เจาะแม่ก่อนค่ะ แม่ปกติพ่อก็ไม่ต้องเจาะ แต่ถ้าแม่มีพาหะหรือโรคอะไรแทรกซ้อน หมอจะเจาะพ่อตามทีหลังค่ะ

บ้านนี้โดนเจาะเเค่แม่ เพราะผลเลือดแม่น่าจะไม่มีปันหาอะไร หมอไม่เรียกพ่อเจาะเลยทั้งๆที่ไปด้วยกันทุกเดือน

ยังไม่ได้เจาะตรวจหาเชื้อธารารัสชิเมียเลยค่ะ เจาะแต่เบาหวาน เขาเจาะกันตอนกี่วีคค่ะ บ้านนี้ 26 วีคแล้วค่ะ

ถ้าเลือดเราดี พ่อ บริจากเลือด ทุกเดือน ไม่เจาะก็ได้คะ บ้านนี้เจาะแม่คนเดียว เพราะไม่ได้อยู่ด้วยกัน

อันนี้แล้วแต่พ่อสะดวกเลยค่ะ ยิ่งเร็วก็ยิ่งดีกับถูก เพราะจะได้รู้ว่าลูกมีภาวะเสี่ยงอะไรรึเปล่า

ถ้าผลเป็นปกติพ่อไม่ต้องเจาะด้วยค่ะ แต่ถ้าแม่ผบเลือดเป็นเลือดจางมากอาจจะเจาะของพ่อด้วยค่ะ

ของเราท้องแรกเหมือนกันค่ะ ตรวจของเราคนเดียว หมอบอกถ้าผลเลือดแม่มีปัญหา ถึงจะนัดพ่อค่ะ