60 ตอบกลับ

เลี้ยงลูกอยู่บ้านอย่างเดียว คิดว่าจำเป็นค่ะสำหรับบ้านนี้ เพราะบางวันบางช่วงเวลานมคัด นมแรงลูกดูดไม่ทันจะปั้มทิ้ง

จำเป็นค่ะ..เวลาคัดเต้านม แต่ลูกหลับ ต้องปั๊มออกค่ะ แนะนำ ปั๊มมือเนเจอร์ค่ะ เกลี้ยงเต้าดีมาก แต่เมื่อยมือมากหน่อยค่ะ 😄😄

ใช้ดีค่ะ ปั๊มแบบมันส์มาก สามารถขยับกรวยซิลิโคนปั๊ม ตรงจุดแข็งๆรอบลานนมได้ดีค่ะ

ถ้าลูกเข้าเต้าก็ดีไปค่ะ แม่บางคนมีเครื่องเพื่อช่วยปั๊มให้เกลี้ยงเต้าหลังให้ลูกดูดค่ะ จะได้ไม่เป็นก้อนไต

จำเป็นนะคะ น้ำนมมาเยอะนมคัดเต้ามันปวดมากๆ จะได้ปั้มออก แล้วเก็บไว้ให้น้องทานด้วยค่า. และเวลาออกไปทำธุระ

VIP Member

คิดว่าจำเป็นค่ะ เวลาน้องกินอิ่มแล้ว แต่นมยังไม่เกลี้ยงเต้า ก็ต้องปั้มออกให้หมด ไม่งั้นนมจะอุดตันได้ค่ะ

มีก็ดี ไม่มีก็ได้ค่ะ เราบีบมือเวลาคัดเต้ามาก ๆ เพราะขี้เกียจพกและล้างอุปกรณ์ เราว่านมออกดีกว่าปั๊มค่ะ

บ้านนี้ก็บีบมือทำสต๊อกให้น้องเหมือนกันครับตอนแรกล่าสุดเครื่องปั๊มน้ำปั๊มมือไฟฟ้ายี่ห้อที่จะมีในเมืองไทยปรากฏว่าปั๊มไม่ออกเลยแม้แต่ยี่ห้อเดียวก็เลยต้องบีบมือทำสต๊อกให้น้องมาจนถึงทุกวันนี้ครับน้อง 3 ขวบ 3 เดือนแล้วก็ยังทำสต๊อกให้น้องอยู่บ้างประมาณวันนึง 2 ครั้งน้องยังไม่ได้เข้าโรงเรียนครับถ้าอยู่ที่บ้านด้วยกันทั้งวันก็ดูด้วยกันทั้งวัน 2 คนผู้หญิงนะครับมื้อสายกับบ่ายบางทีน้องไปเล่นไม่ได้บันทึกคุณแม่ก็จะบีบมือทำสต๊อกไประหว่างมื้อที่ น้องไม่ได้กินแทนครับ

VIP Member

สำหรับเราจำเป็นมากค่ะ น้องดูดนมเสร็จต้องปั้มออกต่อ เพราะว่านมเยอะมากจนปวดร้าวไปหมดถ้าไม่ปั้มออก

จำเป็นค่ะสำหรับคุณแม่นมมาเยอะ นมพุ่งแรง ต้องปั๊มออกค่ะเวลาคัดเต้า ปั๊มเก็บไว้ให้ลูกได้ค่ะ

บ้านนี้คิดว่าจำเป็นนะคะ เพราะน้ำนมเยอะ ลูกเข้าเต้าอิ่ม หลับ ต้องปั้มออกให้เกลี้ยงเต้าค่ะ

VIP Member

ใช้มือบีบเอาก็ได้คะแม่ แต่ควรมีสต๊อกไว้บ้าง อาจจะมีช่วงที่นมหด แม่จะได้อุ่นใจคะ