60 ตอบกลับ

ถ้าแม่ให้เข้าเต้าอย่างเดียวคุณแม่ก็ไม่สามารถไปไหนนานๆได้ต้องรีบกลับมาให้นม ถ้าปั๊มด้วยเข้าเต้าด้วยก็สามารถให้คนอื่นช่วงดูแลได้ ผ่อนแรงเราไปอีกนิดนึง

ถ้าคุณแม่มีเวลาให้นมลูกตลอด ก็ไม่ต้องใช้เครื่องปั๊มนมก็ได้นะครับ แต่ถ้าต้องออกไปนอกบ้าน ออกไปทำงาน หรือต้องการทำสต๊อกน้ำนม ก็ควรจะมีเครื่องปั๊มนมนะครับ

เห็นด้วยกับคุณพ่อครับนมสต๊อกว่าจำเป็นก็จำเป็นจะว่าไม่จำเป็นก็ไม่จำเป็นแล้วแต่มุมมองครับแต่สำหรับบ้านนี้เห็นว่าจำเป็นนะครับ 1 กรณีที่คุณแม่ไปธุระแล้วไม่ได้เอาน้องไปด้วยต้องฝากคนอื่นเลี้ยงนี่นมสต๊อกได้ใช้แล้วแน่นอน 2 คนแม่เจ็บป่วยจะให้นมไม่ได้ในทุกกรณี 3 แม่กับลูกไม่ได้อยู่ด้วยกันต้องห่างกันไม่ว่าจะสาเหตุใดๆก็ตาม 4 คุณแม่เสียชีวิตจะได้จากสาเหตุใดๆก็ตามนี่แหละครับนมสต๊อกจะได้ใช้แน่นอนเผื่อเหลือเผื่อขาดครับ เพราะคนเราชีวิตคนเราไม่รู้หรอกครับว่ามันจะเกิดอะไรขึ้นข้างหน้าคืนนี้นอนกอดกันอยู่ดีๆพรุ่งนี้อาจจะตายจากกันก็ได้บนโลกเราไม่มีอะไรแน่นอนแต่ความตายความพลัดพรากนี่แหละเป็นสิ่งที่แน่นอนครับคนเราต้องเจอไม่ว่าสักวันหนึ่งจะได้ดีมีจนก็ต้องพบเจอครับ

เราเลี้ยงลูกเต็มเวลาค่ะ เราปั้มแค่เวลานมคัดตอนลูกหลับค่ะ ซื้อปั้มไฟฟ้ามา 650 เอาแค่พอใช้ได้พอค่ะ เลี้ยงเองคนเดียวเหนื่อยบีบมือทีไรจะหลับทุกที 😆

แม่บ้านนี้ก็บีบมือทำสต๊อกเหมือนกันครับตอนแรกหาสารพัดสารพันเครื่องปั๊มมาจะถูกแพงไม่ว่าแต่ไม่มีเครื่องไหนใช้ได้เรื่องเลยครับสำหรับแม่บ้านนี้ก็ไม่รู้เพราะอะไรเหมือนกันก็เลยต้องบีบมือทำสต๊อกมาตั้งแต่น้อง 2 เดือนจน 3 ขวบ 3 เดือนแล้วตอนนี้ก็ยังทำอยู่ครับว่างๆคุณแม่ก็จะนั่งบีบมือทำสต๊อกไปในบางพื้นที่น้องไม่ได้มาจุ๊บเอง

ส่วนตัวคิดว่าจะ ปั้มให้ดื่มขวดสลับกับเข้าเต้า ป้องกันการติดเต้า ไม่กินขวดนมค่ะ เพื่อมีธุระฝากแม่ดูได้ แต่จะปั้มวันต่อวัน เลี้ยงเองฟูลทาม

ถ้าลูกดูดเกลี้ยงเต้า ดูดบ่อยก็ไม่จำเป็นค่ะ แต่ถ้าลูกนอนเยอะไม่ค่อยกิน จำเป็นนะค่ะ เอาไว้ปั้มนมเวลานมคัดเต้าแล้วลูกยังไม่ตื่นมากิน

แม่บ้านนี้ซื้อเครื่องปั้มนมมาก็ไม่ได้ใช้ค่ะ เปิดเต้าให้ลูกตลอด เพราะไม่คิดจะสต๊อคนมค่ะ ไปข้างนอกก็เปิดเต้าค่ะ แล้วใช้ผ้าคุม

VIP Member

จำเป็นนะคะ เวลาน้องกินอิ่มแล้วเราก็ปั๊มออกมาเก็บไว้ เพื่อที่นมจะได้ไม่ค้างเต้า แล้วเป็นการเพิ่มน้ำนมอีกวิธีหนึ่งด้วยค่ะ 😊😊😊

จำเป็นค่ะ เวลานมคัด นมพุ่งแรง ลูกจะไม่ยอมดูด บ้านนี้เลี้ยงลูกเอง 24ชม. เข้าเต้าล้วน ปั้มแค่วันละ3 ครั้ง เช้า เย็น ก่อนนอน

จำเป็นค่ะ ถึงจะให้ลูกเข้าเต้า แต่พอลูกอิ่มแล้ว ควรปั้มให้หมดเต้าค่ะ ลดอาการนมอักเสบ และก็ทำให้น้ำนมเยอะตลอดด้วยค่ะ

จำเป็นนะคะ เคยไม่ใช้ตอนท้องแรกเต้านมคัดมากจนสุดท้ายเป็นหนองในนมจนได้ผ่าเลยค่ะ มีไว้จะได้ไม่ทรมานเวลาเต้านมคัดด้วยค่ะ