69 ตอบกลับ

ไม่เกี่ยวจ้าา บ้านนี้ไม่ได้โกน มีแต่คนทัก บอกเอาที่แม่สบายใจ ไม่โกน แบบใหม่ ลูกกินนมนน.ตามหมอบอก ตามเกณฑ์ แม่ไม่ต้องกังวลค่ะ เลี้ยงเองตลอดเหมือนกัน ใครทักก้อยิ้มๆค่ะ แล้วเฉยๆ แค่นี้เเม่ก้อเหนื่อยแล้ว ไม่ต้องใส่ใจมากค่ะ สู้ๆนะคะ

ไม่เกี่ยวกับการโกนผมไฟไม่โกนผมไฟนะคะ ลูกเราไม่ได้โกนแถมตอนคลอดคลอดก่อนกำหนด นน.แค่1,800กรัม พอหลังจากนั้นก็ นน.ตามเกณฑ์ปกติคร่า คุณแม่อย่าคิดมากนะคะเดี๋ยวนน.น้องก็ดีขึ้นตามเกณฑ์เองคร่า แต่นน.น้องระดับนี้ก็ถือว่าดีเลยนะคะคุณแม่

คุณแม่อย่าเครียดเลยค่ะ จะบอกว่าน้ำหนักพอๆ กับลูกคนแรกของเรา น้องนเำหนักตกเกณฑ์ตลอดเวลาจนอายุ 7ขวบค่ะ แต่ร่างกายแข็งแรงไม่เคยป่วย คุณหมอบอกน้องแข็งแรงเป็นพอ ในสมุดฉัดวัคซีนน้ำหนักต่ำกว่า 50%ตลอด อย่าไปสนใจคนอื่นพูดค่ะ

เราไม่สามารถห้ามความคิดหรือคนไม่ให้พูดได้​ แต่เราสามารถเลือกที่จะไม่รับเอาคำพูดเหล่านั้นมาใส่ใจหรือทำให้เราวิตกกังวลได้นะค่ะ​ ขึ้นอยู่กับเรา​ ถ้าเราไม่รับเอามันมาใส่ใจซะอย่าง​ สู้ๆนะค่ะ​ เป็นกำลังใจให้ค่ะ:)

VIP Member

บ้านนี้น้อง จะ 3 เดือนแล้วน้ำหนักเริ่มช้า ยังอยู่ที่ 5 โลกว่าเอง ตอนคลอดแค่ 2350 กรัมเองค่ะ ใครจะว่าลูกผอมลงยังไงก็ช่าง สนแค่ว่าลูกโตตามเกณฑ์​ค่ะ ไม่แคร์​คำพูดใครทั้งนั้น ไม่เห็นจะเกี่ยวกับความเชื่อคนแก่เลยค่ะ

ใช่ครับ แค่แข็งแรง อารมณ์ดี แค่นี้ผมก็พอใจแล้วครับ

คนมีปากก็พูดกันไป มันเกี่ยวอะไรกับการโกนผม คนอื่นพูดอย่างใส่ใจ คุณหมอพูดเมื่อไหร่คุณแม่ค่อยกังวล เด็กบางคนรูปร่าง สรีระไม่เหมือนกัน จะให้ใหญ่เท่ากันคงเป็นไปไม่ได้ สู้ ๆ ค่ะแม่ อย่าแคร์คำพูดคน

VIP Member

ตามความคิดเรา มันไม่ค่อยเกี่ยวกับการโกนผมไฟเท่าไหร่ แต่มันเป็นเพียงประเพณีที่ถือกันมา การโกนเพื่อให้ผมออกมาใหม่ คุณแม่อย่าเครีนดนะคะ คนเราต่างคนต่างความคิด เครียดมาหๆน่ำนมหดนะคะ สู้ๆคะ

VIP Member

ไม่เกี่ยวกับโกนผมไฟค่ะ เราก็พึ่งโกนไปเมื่อไม่กี่วันนี้เองค่ะ นน.แรกคลอด 2โล7กว่าๆ ช่างล่าสุดวันที่9 ม.ค. ตะกี๊ ได้ 5โล2 ค่ะ ตอนนี้ลูก2เดือนกว่าๆค่ะ เป็นเราตอกกลับใส่หน้าคนที่พูดเลยค่ะ

ไม่จริงค่ะ เราคลอดน้องออกมา 2610 เหมือนกันพรุ่งนี้น้องจะครบ2เดทอนแล้วชั่งน้พหนักวันนี้ 5190 ก็อยู่ในเกณฑ์ปกติน่ะค่ะคนยังทักว่าน้องโตไวเลยกินเก่ง เราก็ไม่ได้โกนผมไฟน้องเหมือนกันค่ะ

น้องตัวไม่เล็กนะคะ น้ำหนักตามเกณฑ์ใช้ได้เลย อยากให้แม่โฟกัสที่อารมณ์และสุขภาพของลูกมากกว่า ถ้าเขามีความสุขยิ้มแย้มแจ่มใสไม่งอแง สุขภาพแข็งแรงแค่นี้ก็เพียงพอแล้วจ้า