11 ตอบกลับ

บ้านนี้ตั้งแต่ท้องแรกจนท้องที่2ค่าเลือดไม่เคยต่ำเลยค่ะแนะนำให้คุนแม่ทานตับกับหอยแครงช่วยได้ค่ะไม่มากก้อน้อยเน้นทานผักใบเขียวเช่นคะน้า,บล็อคโคลี่,ไข่ต้ม,เนื้อหมู,เนื้ออกไก่ไม่ติดมันค่ะ,แล้วก้อทานนมแอนมัมจนกระทั้งคลอดเลยค่ะแต่ถ้าคุนแม่ทานแล้วค่าเลือดยังไม่ขึ้นก้อปรึกษาคุนหมอดีกว่านะค่ะ

บ้านนี้ก็เป็นค่ะ ทานยาธาตุเหล็กตลอด ไปเจาะเลือดเดือนที่แล้ว หมอว่าดีแล้วค่ะ ไม่ต่ำแล้วค่ะ ตอนท้องแรกเราก็ไม่ได้ทานนะคะทานยาไม่ได้เลย น้องก็ไม่ได้เป็นไร แต่ผ่าคลอดมันต้องเสียเลือดเยอะ หมอเลยเติมเลือดให้ 1 ถุงค่ะ

เป็นเหมือนกันจ้า8เดือนแล้วตอนนี้หมอบอกว่าค่าเลือดต่ำมากไห้รีบเพิ่มเลือดให้รีบบำรุงแต่นี่ก็บำรุงเต็มที่แล้วค่ะ เครียดมากเหมือนกันตอนนี้

บ้านนี้หมอให้กินยาธาตุเหล็กหลังอาหารกลางวัน กับเย็นค่ะ แต่ตอนนี้ค่าเลือดยังไม่เพิ่มเลย กลัวได้นอนให้เลือดหลังคลอดค่ะ 38+6 w

ถ้าได้ผ่า ก่อนผ่าเขาจะเช็คค่าเลือดก่อนงับ ถ้าต่ำเขาน่าจะเตรียมเลือดไว้ตอนผ่า ไม่ต้องกังวลน้า ปลอดภัยทั้งแม่ทั้งลูกแน่นอน ❤️

เราก้ต่ำลงกว่าเจาะครั้งแรกค่ะ หมอเพิ่มมื้อยาบำรุงเลือดให้ แล้วก้ไห้กินไข่วันละ 2 ฟองค่ะ ตอนนี้ 35w5d ค่ะ

เราก็เพ่งรู้ไม่นานค่ะ แต่ก็ทำตามที่หมอแนะนำค่ะ

บ้านนี้ก็เป็นค่ะท้องได้8เดือนแล้วเกร็ดเลือดต่ำเลือดเข้มเเค่20%เองค่ะตอนนี้​น้อง​ได้32w+3dแล้ว​ค่ะ

บ้านนี้ก็เป็นค่ะ ตอนก่อนคลอดหมอให้เลือด2ถุงแล้วก็พาเข้าห้องผ่าคลอดค่ะ ลูกออกมาปกติดี

ตอนนี้ท้อง5เดือน เลือดต่ำ23%นอนไห้เลือดที่รพไป1ถุงแล้ว

ยาธาตุเหล็กที่หมอให้ ได้ทานทุกวันมั้ยคะ

บางวันคะ😔ลืมด้วยมั่วกับลุกคนแรก คนแรกเพิ่งจะ10เดือน คนที่2โผล่มา8เดือนแล้วคะ

กินยาธาตุเหล็กทุกวันค่ะ