14 ตอบกลับ

บ้านนี้นอนกลางคืนยาวตั้งแต่2ทุ่ม-8โมงเช้าค่ะ มีตื่นมากินนมมื้อดึกประมาณตี2นิดหน่อย แต่กินแบบหลับตา แม่ให้ขวดนมแล้วหลับต่อได้เลย น้องเป็นอบบนี้มาตั้งแต่2เดือนค่ะ แม่ได้นอนสบายมากขึ้น บ้านนี้แยกกลางวันกลางคืนของน้องมาตั้งแต่ออก กลางวันก้ให้นอนแบบเปิดไฟ ตื่นบ่อยแค่ไหนก้ต้องอดทนค่ะ เพื่อกลางคืนจะได้นอนสบายมากขึ้น

TapFluencer

บ้านนี้ 4 เดือนนอนกลางคืนยาวค่ะ มีตื่นมาขอนมตอนตี 3-4 บ้างค่ะ น้องเข้านอนตั้งแต่ 2 ทุ่ม เราปรับเวลานอนเค้าตั้งแต่ 3 เดือนแล้วค่ะ ถึงเวลาพ่อแม่ก็ต้องเข้านอนพร้อมน้องด้วยนะคะ ปิดไฟนอน ห้องต้องเงียบ งอแงก็อย่าเปิดไฟนะคะ แรกๆจะร้องเราใช้วิธีนอนกินนมบ้าง ดูดจุกหลอกบ้าง อุ้มกล่อมแบบมืดๆให้เค้ารู้ว่าต้องนอนแล้วอะค่ะ

บ้านนี้3เดือน24วัน มีอาการแบบนี้มา3วันแล้วค่ะ กลางวันนอน3รอบยัน4โมงเย็น ตั้งแต่9โมงนอน3รอบเองค่ะ น้องจะติดเล่น 6โมงหลับอีกที1ทุ่มตื่นจากนั้นถ้าไม่ป้ดไฟก็4-5ทุ่ทเลยค่ะก่อนหน้านี้น้องนอนง่ายหลับนาน1-2ทุ่มคือหลับ ตอนนี้กาอนจะนอน น้องจะงอแงร้องสุดเสียงตลอด แต่ก็ต้องบังคับพยายามไห้น้องนอนเวลาเดิมค่ะ ไม่งั้นจะเคยตัว

อีกอย่างน้องคุนเหงือกด้วยค่ะ

บ้านนี้ก้อเป็นค่ะ..ไปดูข้อมูลมาเขาบอกว่าเป้นวัยเลี้ยงยากแต่ละคนจะไม่เหมือนเดี๋ยวก้อหายไปตามช่วงวัย ในช่วงนี้เขาจะมีพัฒนาการก้าวกระโดดในการพัฒนาตัวเองช่วงนี้น้องจะมีการเปลี่ยนแปลงไปเยอะมากต้องเข้าใจและรับมือกันให้ถูก..บ้างครั้งยังอดโมโหไม่ได้เลยค่ะ

VIP Member

นอนยากห่วงเล่น บ้านนี้ฝึกพอถึงเวลาจะปิดไฟนอนเลยค่ะถ้าเค้ายังงอแงเล่นอยู่ก็บอกน้องว่าถึงเวลานอนแล้วน้องต้องนอนพรุ่งนี้ค่อยมาเล่นกันใหม่ ถ้าน้องไม่นอนพ่อแม่ต้องแกล้งนอนหลับค่ะ ประมาณนี้

น้องงอแงเพราะคันเหงือกรึเปล่าคะ ? ลูกเราก็ 4 เดือนค่ะ เหมือนร้องก่อนนอนเพราะคันเหงือก เลยให้กัดยางรูปเห็ดเพลิน ๆ แล้วก็นอนไปเองเลย 2 ทุ่มก็นอนแล้วค่ะ หลับยาวไปตื่นกินนมอีกที ตี 4 - ตี 5 นู้นเลยค่ะ

คุณพ่อให้น้องนอนด้วยหรือเปล่าค่ะ บ้านนี้ถ้าน้องนอนด้วยให้นอนกินนมเเล้วหลับไปเองเลยค่ะ ถ้านอนเปลเเนะนำเล่นกับน้องให้เพลียไปเลยค่อยกินนมเเล้วลงเปล

บ้านนี้3เดือน13วันกลางวันนอนอยากมากเลยค่ะชอบร้องก่อนจะนอนตลอดเลยส่วนหลางคืนน้องจะหลับตั้งเเต่1ทุ่มตื่นอีกที10โมงเช้าของอีกวันน้องกินนม6-7ครั้งค่ะ

บ้านนี้ลูกชายค่ะ ตอนกลางวันไม่ค่อยนอน ถ้านอนก็นอนแปปเดียวค่ะ ส่วนกลางคืนจะนอนยาวค่ะ แต่ก่อนนอนต้องอัดนมเยอะๆหน่อยค่ะ 8-9ออนซ์เลยค่ะ

บ้านนี้กลางวันนอนยาว กลางคืนหลับยากมาก งอแงก่อนหลับทุกคืน 4 ทุ่มกว่าถึงหลับค่ะ ทำยังไงให้ลูกนอนไวขึ้นค่ะ