83 ตอบกลับ

จากประสบการณ์และที่ฟังมา ถ้าท้องขยายไวยังไงก็แตกค่ะ บ้านนี้วางใจมาก เพราะท้องแฝดและไม่แตกไปจนถึง 8 เดือน หลังจากนั้นก็เริ่มมาเบาๆ พอคลอดเท่านั้นแหละค่ะ ชัดมาก แต่วิธีแก้ไขโปะโลชั่นหนักๆ โลชั่นอะไรก็โปะไปเลยค่ะ ผิวชุ่มชื้นมากยิ่งดี เอาให้เหนอะหนะ คลอดแล้วก็โปะค่ะ บ้านนี้ใช้ Eve

บ้านนี้ก็​ 6​ เดือนค่ะ​ เกาบ้างลูบๆเอาบ้าง​ หลังอาบน้ำผิวจะแห้งทำให้คันบ่อย​ เราใช้ตัวเจลว่านหางจระเข้​ค่ะ​ ทาๆให้ผิวมันชุ่มชื้น​ พอแห้งทาโลชั่นอีกที​ แต่ระหว่างวันนี่เผลอเกาบ่อยเลย

อีก 1 อาทิตย์ 6เดือนเหมือนกันค่ะ ทาน้ำมันมะพร้าวสกัดเย็นตั้งแต่รู้ตัวว่าท้องเลยค่ะ ตอนนี้ไม่แตกไม่คันค่ะ ลองหาซื้อมาทาดูค่ะเช้า-เย็น ทาตอนเปียกหลังอาบน้ำ

ใช้น้ำมันมะพร้าวสะกัดเย็นค่ะ เราก็คันทั้งท้องทั้งนม พอใช้แล้วหายคันเลยค่ะ เราจะทาตอนอาบน้ำเสร็จผิวเปียกน้ำนิดหนึ่งจะได้ไม่เหนียว ทาเช้าเย็นะค่ะ

เราก็คัน เริ่มคันตั้งแต่ 4 เดือน สุดท้ายคันไม่หายซักที พอหมอนัดเลยแจ้งอาการกับหมอ ได้ยามาทา ทา 3 วันหายขาดเลยค่ะ แม่ลองปรึกษาหมอฝากครรภ์ดูนะคะ

เหมือนกันเลยค่ะ ตอนกลางคืนนี้นอนไม่หลับ จนได้สังเกตว่ากินอะไรแล้วคัน แต่ใช้วาสลีนทา คันเมื่อไหร่เข้าห้องน้ำทาๆค่ะ พอทุเลาได้บ้างค่ะ

ทาครีมหรือเบบี้ออย์บ่อยๆค่ะคุณแม่ ปกติทาทุกครั้งที่ไปเข้าห้องน้ำเลยค่ะถ้าไม่ลืม เพราะมีช่วงนึกเกามันมากจนพุงแดง😂

VIP Member

* 21วีคค่ะ ทาออยล์ หรือน้ำมันมะพร้าวสกัดเย็นคร้าบ ผิวจะได้ไม่แห้ง ให้ผิวชุ่มชื้นตลอดๆนะคะ ดื่มน้ำเยอะๆด้วยค่ะ

5 เดือนครึ่งค่ะ คลอด 21 พฤศจิกา แอบเห็นที่คลีนิกที่ฝากท้องมียาทาแก้คันยุนะค่ะ แม่ลองถามดูนะค่ะเผื่อช่วยได้

VIP Member

ทาครีมที่มีมอยเจอร์ไรเซอร์ค่ะจะช่วยได้เยอะคันเมื่อไหร่ทาเมื่อนั้นถ้าคุณแม่เก่าจะทำให้ท้องลาย