43 ตอบกลับ

ท่านอนมีส่วนต่อการบวมมือและเท้าคะ ปกติ นอนตะแคงหรือป่าวคะ หรือนั่งหลับเอา ท่านอนตะแคงช่วยได้คะพยายามหาหมอนมาหนุนหัวให้สูงกว่าปกติ และ หมอนหนุนหลัง ระหว่าขาหนีบ และเท้า และหาหมอนรองท้อง เพื่อไม่ให้ปวดหลัง ตอนนี้เรา 35+3

นอนตะแครงค่ะ ใช้หมอนข้างรองเท้าตอนนอน

บ้านนี้36wเท้าบวมปวดขากดแล้วบุ๋บ หมอว่าไม่เป็นไรอาการบวมของคนท้องปกติหมอให้เอาขาพาดผนังหรือนอนให้เอาขาหนุนที่สูงจะช่วยได้และลดมันเค็ม หรือถ้ามีอาการปวดศีรษะตาพร้ามัวต้องรีบพบหมอทันที

34w+2dยังไม่มีอาการบวมเลยสักครั้งค่ะ คุณแม่พยายามอย่านั่งห้อยขาเป็นเวลานาน เวลานอนหาหมอนลองเท้าให้สูงสักนิดช่วยได้จ้า ถ้าบวมกดแล้วบุ๋มพบหมอด่วนเลยนะคะแม่ เพราะเสี่ยงครรภ์เป็นพิษ

อาจจะเป็นเพราะใกล้คลอดแล้วค่ะ ตอนเราคลอดลูกคนแรกก็เป็นจะ บวมมีคนทักว่าจะได้ลูกชาย ไม่ต้องกังวลไปค่ะ เพราะกำหนด การคลอดก็ไม่ได้เป็นตามกำหนดเป้ะๆนอกจากคนที่เค้าต้องผ่า

ของเราบวมตั้งแต่7เดือน บวมแล้วกดบุ๋มด้วยค่ะ หน้าแข้งก้กดบุ๋ม กลับบ้านมานอนยกเท้าสูงลดลงนะคะ ถ้าความดันไม่สูงก็ปกติค่ะ ไม่ต้องกังวล

กดแล้วเท้าบุ๋มมั้ยค่ะคุณแม่ ถ้าบุ๋มแล้วไม่คืนตัวรีบไปหาหมอเลยนะคะ พยายามอย่าเดินบ่อยงดปรุงอาหารรสเค็มด้วยค่ะ

34+4​ เหมือนกันเลยค่ะ​ โชคดีที่เท้าไม่บวมค่ะ​ ยังเห็นเส้นเอ็นเส้นเลือดฟูยุเลยค่ะ​ ขอให้คุณแม่หายบวมไวๆนะค่ะ.​

VIP Member

เหมือนกันค่ะกัวจะไม่ถึงสิ้นเดือนอยุ่เหมือนกัน บวมหลายรอบแล้วส่วนมากจะบวมที่หน้า 2-3วันก้อยุบ

นอนยกเท้าสูงเลยค่า เดี๋ยวยุบ พยายามอย่านั่งห้อยขา นั่งพิงกำแพงแล้วยืดขาไปบนพื้น ช่วยได้ค่ะ

ลองจิ้มว่าบุ๋มหรือเปล่าดูนะคะ หรือไม่ก็ลองนอนหาหมอนรองเท้าไว้สูงๆจ้า จะได้ไม่บวม