10 ตอบกลับ

แบบนี้คือดีค่ะ นน ลงน้อง แม่ไม่มีไขมันสะสมมากแบบนี้ดีแล้วค่ะ^^ เพิ่มเติมให้นะคะ จะได้สบายใจน้า ในส่วน นน ของแม่ ขนาดของท้อง ไม่มีความสัมพันธ์แน่นอนกับ นน ของเด็กในท้องนะคะ แม่ นน ขึ้นมากหรือท้องใหญ่มาก ไม่ได้หมายความว่า นน ลูกจะมากตาม แม่ นน น้อยหรือ นน ลด หรือท้องเล็ก ก็ไม่ได้หมายถึงน้องจะตัวเล็กลงค่ะ เพราะฉะนั้นเลือกกินอาหารให้ครบ 5 หมู่ เน้นคุณภาพของอาหาร(quality)มากกว่าปริมาณของอาหาร(quantity)นะคะ นน แม่จะขึ้นไม่มากไปยิ่งดีค่ะ หลังคลอดมาหุ่นเข้าที่ไว และไม่เสี่ยงกับเบาหวานตอนท้องด้วย ส่วนน้องจะตัวโตและแข็งแรงด้วยค่ะ

VIP Member

บ้านนี้ท้อง 24 week 1 day น้ำหนักขึ้นมา 12 โล แต่แม่ไม่อ้วน ท้องก็ใหญ่พอดีจากวัด ส่วนลูกก็ใหญ่ดี หมอยังงงค่ะ แต่น้ำหนักไม่ควรขึ้นเยอะแบบนี้นะคะ บ้านนี้มาขึ้นเยอะตอน 20 week ไปแล้ว เพราะทานแป้งเยอะไป

หืม...เสียวเลยค่ะ ควบคุมของหวาน ของมันค่ะ ช่วยได้

บ้านนี้ 16w น้ำหนักขึ้นมา 5โลแล้ว แต่ตัวแม่ก็ไม่ได้ดูอวบ รึอ้วนขึ้นค่ะ คิดว่าน้ำหนักน่าจะลงลูก

26วีค เพิ่งขึ้นมา3โลเหมือนกันค่ะ ท้องเล็ก แต่น้ำหนักน้องตามเกณฑ์​ แม่ไม่ต้องคิดมากนะค่ะ

เลยไม่รู้น้ำหนักเลย

VIP Member

น่าจะน้ำหนักไม่ลงที่แม่ค่ะ ชั้นไขมันหน้าท้องแม่ก็ไม่หนาค่ะ

ขอบคุณค่ะ

บ้านนี้20 W+1น้ำหนักขึ้น2โลค่ะ ท้องเล็กมากเลยค่ะ

VIP Member

น้ำหนักลงที่น้องคะ ซึ่ง้ป็นเรื่องที่ดีนะคะแม่

น้ำหนักน้องมีสิทธิ์จะถึง 3 โลมั้ยคะอย่างนี้

น้ำหนักจะลงน้องค่ะส่วนแม่น้ำหนักไม่ขึ้น

มีโอกาสถึงค่ะกิน นมเนื้อไข่ผักผลไม้เยอะๆๆค่ะแล้วอินทผาลัมน้ำหนักน้องจะดีกินสลับกับผลไม้

น้ำหนักลงลูกหมดค่ะ ไม่ลงแม่

ขอบคุณค่า

Super Mum

น้ำหนักลงที่น้องค่ะ

ขอบคุณค่ะ