5 ตอบกลับ

บ้านนี้ก็กังวลค่ะหลังคลอดน้องมาไม่ๆนั้านมเยอะมามตอนนี้น้องได้เดือนกว่ารู้สึกว่าน้ำนมมันน้อยลงไม่รู้เป็นเพราะอะไร กินทุกอย่างก็เหมือนเดิมกังวลมากกลัวไม่มีน้ำนมให้ลูกกินถึง 3 เดือน

น้องก็ดูดเต้าตลอดค่ะ

น่าจะเป็นท่อน้ำนมอุดตันป่าวคะ ต้องประคบร้อนแล้วก็ปั้มใหม่คะ ประคบแล้วปั้มสลับไปมา ถ้าหายแข็งก็ดีแล้ว จากนั้นน่ำนมกผ้จะมาปกติคะ

ใส่เสื้อในรัดไปหรือป่าวคะ กินยาพาราเอาคะ ช่วยบรรเทาได้คะ เอาลูกเข้าเต้าข้างที่เจ็บนะคะ

หรืออาจเป็นเพราะว่าเราคงกันมากเกินไปหรือเปล่าคะ

VIP Member

ลองทำนมจี๊ดแล้วปั๊มมือดูมั้ยคะ แล้วลูกดูดมีนมมั้ย

ลองคลำหาก้อนตอนเต้าเหี่ยวดูค่ะ บางทีก้อนมันไม่ใหญ่มาก แต่ก็อุดตันได้จ้า

VIP Member

ให้น้องดูดเต้าค่ะแม่มันจะดีขึ้น

เรียบร้อยแล้วค่า ขอบคุณมากค่ะ