14 ตอบกลับ

ปกติค่ะ เอาสำลีชุบน้ำอุ่นเช็ดหลังอาบน้ำทุกครั้งนะคะ ไม่ต้องบีบ รอแตกเอง ตอนฝีแตกเราเอาคัตเตอร์บัตช่วยรีดหนองออกเบาๆให้ลูกด้วย หลังจากนั้นก็เช็ดด้วยสำลีชุบน้ำอุ่นอีกที เดี๋ยวจะแห้งและหายไปเองค่ะ✌️😁

เป็นวัคซีนป้องกันวัณโรคค่ะ ปลูกฝีมันจะบุ๋มลง แต่วัณโรคจะนูนขึ้นค่ะ อันนี้บวมมากเลย เหมือนอักเสบไหมคะ ลองปรึกษาหมอดูดีกว่าค่ะ

บ้านนี้เป็นเหมือนกันค่ะ พึ่งแตกแล้วก็ยุบตอนน้องอายุ2เดือนค่ะ เอาสำลีชุบน้ำอุ่นเช็ด ไม่ก็น้ำเกลือเช็ดนะคะ

ถ้าหมอนัดฉีดวัคซีนรอบหน้าแล้วยังไม่หายลองถามเขาดูจ้า แต่ถ้ากังวลก็ไปหาหมอได้เลย แนะนำไปคลินิกค่ะ 😅

VIP Member

เป็นค่ะ แตก2รอบก็ยังไม่หมดเลย ตอนมันแตกช่วยเอาออกได้นิดเดียวน้องไม่ให้รีดต่อร้องแบบทรมานมากเลย

ปกติค่ะ ของลูกเราก็ใหญ่ เดี๋ยวก็เเตก ใช้สำลีชุบน้ำต้มสุกเช็ด ตนที่ฝีเเตกนะคะ

เป็นค่ะ อย่าไปเจาะหรือทำอะไรนะคะ เดี๋ยวก็แห้งหายไปเองค่ะ😊😊

ปกติค่ะแม่ ลูกเราก็เป็นแบบนี้ เริ่มขึ้นตอน1เดือน หายตอน4เดือน

มีบ้านไหนปลูกฝีแต่ไม่เป็นหนองมั้ยคะ เป็นแค่จ้ำสีม่วงๆ

บ้านนี้เป็นค่ะปลูกฝีแต่ไม่เป็นหนองเป็นจ้ำสีม่วงเล็กนิดเดียว

ปกติค่ะ เดี๋ยวหายไปเอง ไม่ต้องเอาอะไรทานะคะ