4 ตอบกลับ

บ้านนี้คลอดธรรมชาติ+ทำหมันค่ะ คุณหมอบอกว่าฟื้นตัวเร็ว ส่วนแผลมองไม่เห็นเลย ของเราผ่าใต้สะดือพอดี มันเลยกลมกลืนไปกับสะดือ มองไม่ออกเลยค่ะว่ามีแผลผ่าตัดอยู่ ส่วนเรื่องความเจ็บ ก็มีอยู่บ้าง เพราะผ่าตัดเนาะ แต่ว่าแค่วันเดียวค่ะ พออีกวันเดินได้ ทำอะไรได้เหมือนปกติเลยค่ะ จากประสบการณ์นะคะ แล้วแต่คุณแม่แต่ละคนค่ะว่าจะสะดวกแบบไหน แต่ความคิดเห็นส่วนตัว คลอดธรรมชาติแล้วค่อยทำหมันดีกว่าค่ะ

ทีแรกกะว่าจะผ่าละทำหมันทีเดียว หมอบอกว่า ผ่าเสร็จ มาพักฟื้นดูอาการค่อยไปทำหมันว่างั้นคะ เลยลังเล

หมอเราก็บอกแผลเดียวกันค่ะแม่ ผ่าคลอดแผลยาวประมาณ10cm เปิดแผลจนเจอมดลูกแล้วก็ตัดท่อนำไข่ได้เลย หรอหมอแม่อยากสนับสนุนให้คลอดธรรมชาติมั้งคะ

หมอเราบอกว่าต้องพักฟื้นก่อนถึงจะทำหมันได้ งงๆ

จะทำหมันเหมือนกันค่ะ เลือกผ่า+หมัน คิดว่าเจ็บรอบเดียวค่ะ

เพิ่งผ่าคลอด + ทำหมันมาวันที่ 22 กพ. 63 ค่ะ ผ่าคลอดเสร็จทำหมันได้เลย ไม่ต้องรอค่ะ แต่ถ้าคลอดธรรมชาติ ต้องมีการผ่าตรงใต้สะดือเพื่อทำหมันค่ะ ความรู้สึกหลังจากทำหมัน เจ็บบริเวณท้องด้านซ้ายและขวาค่ะ เป็นบริเวณที่หมอตัดท่อนำไข่เราค่ะ จะเจ็บแบบจี๊ดๆ ท้องนี้ท้องที่ 2 ค่ะ ท้องแรกก็ผ่าแต่แผลผ่าไม่เจ็บเท่าทำหมันค่ะ

แม่บ้านนี้ผ่า+หมันเจ็บทีเดียวค่ะ

แต่ถ้าคลอดเอง+หมัน ภาวะการตกเลือดจะน้อยคุณแม่ฟื้นตัวได้เร็วกว่า ผ่า+หมัน น่าจะเป็นแบบนั้น บ้างทีก็อาจจะแล้วแต่เทคนิคของคุณหมอแต่ละคนค่ะ คุณแม่ลองตัดสินใจดู✌