5 ตอบกลับ

คลอดเอง : จะทรมานตอนปวดท้องรอคลอดคะ แล้วท้องแรก ปากมดลูกจะเปิดช้ากว่าจะครบ10เซ็น เกือบขิตคะ (ความคิดส่วนตัว) แผลเล็ก ฟื้นตัวไว แผลหายไว หลังคลอดสามารถรุกเดินเองได้เลย ผ่าคลอด : จะไม่ปวดท้องรอคลอดคะ ชิวๆ แต่จะเจ็บหลังผ่าคะ แผลใหญ่ และ หายช้า รุกเดินไม่ค่อยสะดวกคะ

ใม่เคยคลอดแต่คิดว่า คลอดเองน่าจะดีกว่าค่ะ ทรมานแต่หายเร็ว ผ่าคลอด แผลหายช้า เจ็บใม่สะดวกค่ะ เอาเวลาที่ทนแผลผ่าหายถ้าคลอดเองคงหายเจ็บเร็ว

ผ่าคลอดไม่ต้องรอปวดท้องค่ะ บ้านนี้คลอดเองทรมานมากค่ะเหมือนตายทั้งเป็นเลยค่ะเเม่55555

คลอดเองฟื้นตัวเร็วกว่าผ่าคลอด แต่ผ่าคลอดก็ไม่ต้องเจ็บท้องนานข้ามวันข้ามคืน

บ้านนี้รอผ่าคลอดค่ะ เนื่องจากไม่อยากรอเจ็บท้องค่ะ