29 ตอบกลับ

พึ่งคลอดเมื่อวันที่19 /5/65 เราโกนเองไปก่อนค่ะ แล้วพยาบาลก็จะมาโกนเก็บให้ที่หลังอีก สาเหตุที่โกรนก่อนเพราะน้าบอกพยาบาลบางคนโกนเลือดออกเลยโกนไปก่อน แต่เราก็แนะนำให้โกนไปก่อนนะ เพราะถึงเวลาที่เราเจ็บท้องหนักมากจะไม่อยากทำอะไรเลย

โกนเองหรอคะ

เดี๋ยวนี้เขาไม่โกนกันแล้วมั้งคะ เราคลอดคนแรกเมื่อ10ปีที่แล้ว พยาบาลก็ไม่ได้โกนให้นะคะ(รพ.รัฐ)ถามเพื่อนที่คลอดไล่เลี่ยกัน เขาก็ไม่โกนค่ะ หรือน่าจะแล้วแต่รพ.

โกนค่ะแม่ ที่เคยคลอดท้องแรก (ผ่าคลอด) ก็โกนและสวนอุจจาระด้วยค่ะ ส่วนคลอดเองอันนี้พี่สาวเล่าก็บอกว่าเหมือนกันค่ะ

โกนให้คะ ทุกคนยกเว้นแม่โกนมาเกี้ยงแล้ว บางรพ.ใช้มีดโกนโกน บางรพ.ใช้เครื่องเฉพาะโกนคะ เราได้โกนให้แม่ๆตลอด

TapFluencer

โกนนะแม่ ของเราพยาบาลโกนพลาดก่อนวันผ่าคลอดคือได้แผลเป็นทางยาวเลยบ้านนี้กรี้ดลั่นเลย

ใบมีดจ้าแม่

บางโรงบาลก็โกน บางที่ก็ไม่โกน ส่วนตัวแม่ลูกคนแรกเขาไม่โกน คนที่2 ยังไม่คลอดเลยยังไม่แน่ใจ

โกนให้ทุกโรงบาลเพราะต้องเย็บเเผลที่กรีดได้ไม่ติดเชื้อทำความสะอาดง่าย

บ้านนี้ท้องแรก หมอไม่โกนเลยจร้า 😊

TapFluencer

โกนให้ค่ะแม่ แต่หมอค่อนข้างมือหนักไปนิด ถ้าเราโกนไปเองได้ก็ดีค่ะแม่

บ้านนี้ผ่าพยาบาลก็โกนให้ค่ะ แต่โกนแค่ข้างบน ใช้แบตเตอเลี่ยนไถค่ะ

แล้วแต่โรงพยาบาลค่ะ คนแรกโกน คนที่2คลอดอีกโรงพยาบาลไม่โกนค่ะ

เหมือนกันจร้า แต่คนแรกหนูไม่ได้โกน คน2รอดูตอนคลอดจร้า แต่จะเตรียมโกนเอง ก่อนคลอด