12 ตอบกลับ

VIP Member

บ้านนี้คุณหมอสั่งห้ามฉีดค่ะ คุณหมอแต่ละบ้านที่ฝากครรภ์อาจคิดแตกต่างกันไป บ้านนี้ถึงคุณหมอให้ฉีดก็ไม่ฉีดค่ะ เพราะไม่อยากเสี่ยง อีกอย่างบ้านนี้ไม่อยู่ในกลุ่มเสี่ยงหรือพื้นที่เสี่ยง

คุณแม่รับความเสี่ยงได้มากน้อยเเค่ไหนคะ เพราะยังไม่มีการรับรองในหญิงตั้งครรภ์ โดยส่วนตัวไม่ฉีดแม้ว่าจะพบปะลูกค้าจำนวนมากทุกวัน

รอให้คลอดก่อนเเล้วค่อยฉีดวัคซีนคะ วัคซีนไม่มีผลต่อน้ำนมและเด็กจะได้รับภูมิคุ้มกันจากแม่คะ (พี่สาวเพื่อนที่ต่างประเทศบอกมา)

ลงทะเบียนไม่ทัน คงต้องรอคลอดแล้วไปฉีดค่ะ สร้างภูมิคุ้มกันส่งผ่านน้ำนมให้ลูก อ.หมอด้านภูมิคุ้มกันบอกมาค่ะ

เราก็ลังเลค่ะ เพิ่งพบว่าตัวเองท้อง แต่มีรายชื่อให้ฉีดวรรคซีนแล้ว เพราะเจอลูกค้าตลอด กลัวมีผลข้างเคียงเหม

Super Mum

ยังไม่มีการรับรองที่ชัดเจนในหญิงตั้งครรภ์ค่ะ แต่ถ้ารับความเสี่ยงได้ ฉีดได้ค่ะ

เราฉีดแล้วค่ะ ยังไม่พบผลข้างเคียงอะไรค่ะ ฉีดมา3อาทิตย์แล้วค่ะ

25สัปดาห์ค่ะ ส่วนหมอที่ฉีดก็อายุครรภ์22สัปดาห์ค่ะ

ไม่ฉีด ดีกว่า น๊าา ไว้คลอดน้องก่อนค่อยฉีดน๊าา

ตามเหมือนกัน อยู่ในพื้นที่เสี่ยงสีแดงค่ะ

Super Mum

เรายังไม่ฉีดค่ะ รอคลอดก่อนแล้วค่อยฉีดค่ะ