46 ตอบกลับ

ของเราตรวจครั้งแรกตอนฝากครรภ์ครั้งแรก (สัปดาห์ที่ 9) ตรวจหาเอดส์ ซิฟิลิส ไวรัสตับอักเสบ กรุ๊ปเลือด ธาลัสซีเมีย ความสมบูรณ์ของเม็ดเลือด (ภาวะซีด) ครั้งที่สอง (สัปดาห์ที่ 16) ตรวจคัดกรองดาวน์ซินโดรม ครั้งที่สาม (สัปดาห์ที่ 27) ตรวจเบาหวาน (ครั้งเดียวผ่านเลยไม่ต้องเจาะอีก) ครั้งที่สี่ (สัปดาห์ที่ 30) ตรวจหาเอดส์ ซิฟิลิส และความสมบูรณ์ของเม็ดเลือดค่ะ หมอบอกว่า การตรวจเอดส์และซิฟิลิสครั้งที่ 2 ก่อนคลอดนี้ เป็นไปตามข้อกำหนดของกระทรวงสาธารณสุขค่ะ มีบางเคสที่แม่ไม่เป็นเอดส์ตอนตรวจครั้งแรก แต่เป็นเอดส์ตอนตรวจครั้งที่ 2 เนื่องจากระหว่างตั้งครรภ์สามีไปเที่ยว แล้วเอาโรคมาติดภรรยา จึงจำเป็นต้องตรวจครั้งที่ 2 ในหญิงตั้งครรภ์ทุกรายค่ะ หากตรวจพบในครั้งที่ 2 ก็จะให้ยาต้านเพื่อไม่ให้ไปถึงลูกค่ะ

ยินดีค่ะ ตอนแรกก็สงสัยเหมือนกันว่าทำไมต้องตรวจเอดส์ 2 รอบ เลยถามหมอเลยค่ะ

ตรวจครั้งแรกฝากครรภ์ ครั้งที่สองช่วงไตรมาสที่สาม แล้วแต่รพ.กำหนด 32 วีค หรือ 34 วีคแต่เราตรวจตอน 34 วีคค่ะ เพื่อความปลอดภัยของเด็กและคุณแม่ค่ะ ตรวจความเข้มข้นของเลือดและเอดส์ ก่อนคลอด

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะ 🥰

เราตรวจเยอะมากค่ะ​ ทั้งธารัส​สิเมีย​เรามีภาวะเป็นภาหะ​ เอด​ น้ำตาล​ เราเป็นเบาหวานตอนท้อง​ ตรวจบ่อยมาก​ จนไม่รู้หมอเจาะตรวจอะไรบ้าง

เราตรวจครั้งแรกตอนฝากครรภ์ครั้งที่2ตอน20สัปดาห์หาเบาหวานแล้วก็ตรวจอีกครั้งตอน34สัปดาห์หาเบาหวานอีกรอบค่ะ

เราตรวจหลายครั้งมากค่ะ 3 4ครั้งได้ ค่าน้ำตาล ค่าไรเยอะแยะเลยค่ะทางนี้ นี่ขบวนสุดท้ายแล้ว ใหล้คลอดแล้วค่ะ

ครั้งแรกตอนฝากท้องค่ะครั้งที่2 33wขึ้นตรวจค่ะเพราะพึ่งโดนตรวจไปเมื่อไม่กี่วันนี้เองค่ะ

VIP Member

ต้องตรวจ 2 รอบค่ะ บ้านนี้ตรวจครั้งแรกตอนไปฝากครรภ์ ตรวจครั้งที่2 ตอนตั้งครรภ์ 32w 2d ค่ะ

ตรวจค่ะ เมื่อวานหนูไปหาหมอมา น้องได้ 32 วีคค่ะ หมอบอกให้ไปตรวจเลือดอีกค่ะ 2 รอบแล้วค่ะ

มีตรวจรอบ2 ค่ะ เพิ่งตรวจไป 2 อาทิตย์ก่อน 32+6 w ดูความเข้มข้นของเลือด มีภาวะซีดไหม

VIP Member

ตรวจค่ะ คนท้องอย่างน้อยต้องตรวจเลือ2ครั้งนะคะ ในสมุดเล่มสีชมพูมีบอกอยู่ค่ะ