9 ตอบกลับ

VIP Member

บ้านนี้ก็ปริค่ะ หมอจะเย็บไห้ไหม่เรากลัวเจ็บ เลยไม่ไปหาหมอ เรากินพวกไข่พวกปลาของที่สร้างเนื้อ ตอนนี้คลอดน้องมาจะ4เดือนแผลหายดีแล้วค่ะ แม่บ้านนี้บอกว่าคนสมัยก่อนเค้าก็ไม่ได้เย็บ เค้าอย๔่ไฟไห้แผลหายธรรมชาติจ้าา

เราแผลฝีเย็บปริเหมือนกันค่ะ รีบให้แฟนพาไปหาหมอ หมอเค้าดูแผลเราก่อนน่ะค่ะ โชคดีที่ไม่ต้องเย็บใหม่ เหมือนเค้าจะใช้ก้านสำลีทำความสะอาดแผลข้างใน แล้วก็ให้ยาทางสายน้ำเกลือกับยามากินค่ะ

แนะนำว่ารีบไปหาหมอเถอะค่ะ เราก็เคยเป็น ตอนนั้นคืออักเสบมาก ไปถึงหมอเค้าจะดูก่อน ถ้าแผลฝีเย็บปริไม่เยอะมาก เค้าจะให้ยาแก้อักเสบมาทาน

ทางที่ดีที่สุดคือไปหาหมอ เค้าน่าจะดูอาการของคุณก่อนค่ะ ดีกว่ามานั่งกลัวแล้วสภาพร่างกายและจิตใจแย่ลงนะคะ

สาเหตุอาจจะมาจากการที่หมอเค้าเย็บแผลข้างในไม่แน่น แล้วดันมีก้อนเลือด เลยทำให้แผลฝีเย็บปริก็ได้นะคะ

เราว่าถ้ามันจำเป็นต้องเย็บอีกรอบ ยังไงก็คงต้องเย็บอีกรอบนะคะ ให้คุณหมอวินิจฉัยดีกว่าค่ะ

ถ้ารู้ว่าแผลฝีเย็บปริช่วงนี้ต้องงดขึ้นลงบันไดบ่อย ๆ ก่อนนะคะ จะทำให้แผลยิ่งเลวร้ายค่ะ

เราเคยเป็นค่ะ ตอนไป รพ. แล้วแจ้งพยาบาล เค้าก็มาตรวจเช็กให้ค่ะ ต้องดูว่าปริแบบไหนค่ะแม่

เคยเห็นคนโพสต์อยู่เหมือนกันค่ะแม่